Samfélagsmiðlar

Á nýjum þotum til Íslands í sumar

Í sumar mun flugfélagið airBaltic fljúga hingað til lands þrisvar í viku frá höfuðborg Lettlands.

Ný Airbus 220-300 á vegum airBaltic.

Nú er þriðja sumarvertíð lattneska flugfélagsins airBaltic á Keflavíkurflugvelli hafin og að þessu sinni munu þotur félagsins fljúga hingað frá Riga þrisvar sinnum í viku í stað tveggja ferða áður. Í tilkynningu er haft eftir Martin Gauss, forstjóra airBaltic, að eftirspurn eftir Íslandsfluginu sé mikil og í heildina muni flugfélagið fjölga sætunum til Íslands um 29 prósent í sumar.

Endurnýjun á flugflota lattneska flugfélagsins er langt á veg komin og nýjar Airbus 220-300 þotur hafa að mestu leyst af hólmi eldri Boeing 737 þotur félagsins. Nýju flugvélarnar eru um fimmtungi sparneyttari en þær gömlu og losunin vegna flugrekstrarins dregst því verulega saman. Í Airbus þotunum eru 145 sæti eða álíka mörg sæti og voru í Boeing þotunum sem airBaltic hefur hingað til notað í ætlunarflugið til Íslands frá Riga.

Auk airBaltic þá býður Wizz Air upp á beint flug hingað frá lattnesku höfuðborginni. Fyrir Íslendinga á leið til Austur- eða Suðaustur-Evrópu þá er hægt að bóka tengiflug með airBaltic  í gegnum Riga og ferðast á einum miða. Þá er farþeginn á ábyrgð flugfélagsins ef seinkanir verða til þess að flugáætlunin riðlast. Þá þjónustu býður Wizz Air ekki upp á. Og samkvæmt upplýsingum frá flugfélaginu þá er það algengast að farþegar airBaltic sem koma frá Íslandi fljúgi áfram til Tallinn, Vilnius, Moskvu, Tel Aviv eða til Kænugarðs.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …