Samfélagsmiðlar

Engin áform um aukið Íslandsflug í vetur

Stjórnendur stærstu flugfélagasamsteypu Evrópu sjá ekki tækifæri í að fjölga ferðunum til Keflavíkurflugvallar.

Innan Lufthansa Group eru fimm alþjóðleg flugfélög auk nokkurra minni félaga.

Flugfélögin innan Lufthansa Group flugu í fyrra með rúmlega 142 milljónir farþega og telst fyrirtækið vera það umsvifamesta í Evrópu þegar kemur að flugsamgöngum. Auk þýska flugfélagsins Lufthansa þá eru Austrian Airlines, SWISS, Eurowings og Brussel Airlines hluti að samsteypunni og því til viðbótar rekur fyrirtækið leiguflugfélög og áætlunarfélög innan Evrópu.

Þrátt fyrir stærðina og sífellt tíðari ferðir til skandinavískra áfangastaða þá fljúga þotur Lufthansa og dótturfélaga þess ekki oft hingað til lands. Lufthansa sjálft býður upp á sumarflug hingað frá bæði Frankfurt og Munchen og því til viðbótar er hægt að fljúga með Austrian Airlines hingað frá Vínarborg og með Eurowings frá Köln og Hamborg yfir hásumarið. Á veturna takmarkast flugið hins vegar við þrjár ferðir í viku með Lufthansa til Frankfurt og síðustu ár hefur félagið verið í samkeppni við bæði Icelandair og WOW air á þeirri flugleið.

Þotur íslensku félaganna flugu allt að daglega til þýsku borgarinnar síðastliðinn vetur og þrátt fyrir það skarð sem WOW air skilur nú eftir sig á markaðnum þá sjá stjórnendur Lufthansa ekki tækifæri í að fjölga ferðunum hingað. Í svari við fyrirspurn Túrista segir Boris Ogursky, talsmaður félagsins, að á komandi vetri verði haldið áfram að fljúga þrisvar í viku til Íslands frá Frankfurt og á þessu stigi séu ekki ráðgerðar neinar breytingar á þeirri áætlun. Varðandi sumarið þá segir Ogursky að Lufthansa munu mögulega nýta stærri gerðina af Airbus A320 þotum í flugið til Íslands þá daga sem eftirspurnin standi undir þess háttar breytingum.

Sem fyrr segir er Lufthansa mjög umsvifamikið í fólksflutningum innan Evrópu en einnig til og frá álfunni. Farþegarnir sem fljúga með félaginu hingað til lands koma því víða að líkt og fram hefur komið í viðtölum Túrista við forsvarsmenn félagsins. Þannig sýndi tölfræði félagsins að Þjóðverjar fylla tæplega þrjú af hverjum tíu sætum í Íslandsflugi Lufthansa. Ítalír, Ísraelar, Frakkar og Kínverjar eru einnig fjölmennir um borð og þá voru Íslendingar um 8 af hverjum 100 farþegum.

 

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …