Samfélagsmiðlar

SAS komið í loftið á ný

Vikulöngu verkfalli flugmanna hjá SAS lauk seint í gærkvöld. Gert er ráð fyrir einhverjum seinkunum á flugferðum félagsins næsta sólarhring.

Allt frá því að flugmenn SAS lögðu niður vinnu í lok síðustu viku þá hefur félagið þurft að aflýsa rúmlega fjögur þúsund flugferðum og hefur það haft áhrif á ferðir um 360 þúsund farþega. Þetta sjö sólarhringa verkfall er talið hafa kostað flugfélagið hátt í milljarð íslenskra króna á degi hverjum. Rickard Gustafsson, forstjóri SAS, vildi þó ekki skjóta á tölu nú í morgunsárið en sagði að kostnaðurinn ætti að liggja fyrir á næsta afkomufundi fyrirtækisins sem haldin verður í lok mánaðar.

Að sögn forstjórans þurftu báðir deiluaðilar að gefa eftir til að hægt væri að ná samkomulagi. Samkvæmt frétt Sænska ríkisútvarpsins þá munu flugmenn fá 3,5 prósenta launhækkun næstu þrjú ár en þeir höfðu farið fram á 13 prósent hækkun og vísuðu þar til þess að laun þeirra væru talsvert undir því sem byðist hjá sambærilegum flugfélögum. SAS hafði áður samþykkt að hækka launin um 2,3 prósent.

Kjaradeilan snérist þó ekki aðeins um laun því flugmennirnir fóru jafnframt fram á að vaktaplön væru útgefin fyrr en nú er og dregið yrði úr helgarvinnu. Samkomulagið sem náðist í gærkvöld mun gera ráð fyrir að þessari kröfu verði mætt með þeim hætti að fleiri flugmenn fá að vinna samkvæmt föstu skipulagi sem gerir ráð fyrir fimm daga vinnutörnum með fjögurra daga fríi á milli.

Helsta deilumálið í samningaviðræður SAS og flugmannanna var þó líklega krafan um að félagið myndi áfram nær eingöngu nýta flugmenn búsetta í Noregi, Svíþjóð og Danmörku. Í fyrra opnaði SAS dótturfélag í Írlandi og réði þangað erlendar áhafnir sem í dag sjá um hluta af áætlunarflugi SAS til Skandinavíu frá Spáni, Bretlandi og Írlandi. Á sama tíma sagði flugfélagið upp samkomulagi við starfsmenn sína um að aðeins mætti nota erlendar áhafnir eða leiguflugfélög í 11 til 13 prósent flugferða. Þennan kvóta vildu flugmennirnir endurnýja og á það féllust stjórnendur SAS. Nýi samningurinn gildir til þriggja ára.

SAS flýgur allt árið um kring til Keflavíkurflugvallar frá Ósló og Kaupmannahöfn og eru þessar ferðir á áætlun í dag. Í sumar mun SAS jafnframt bjóða upp á Íslandsflug frá Stokkhhólmi.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …