Samfélagsmiðlar

Verkfallið kostaði SAS 8,5 milljarða

Vonin um að skandinavíska félagið yrði rekið með hagnaði í ár hefur veikst.

Rickard Gustafsson, forstjóri SAS.

Vikulöngu verkfalli flugmanna SAS lauk þann þriðja maí en þá höfðu stjórnendur þess orðið að fella niður um fjögur þúsund flugferðir. Ferðaplön hátt í fjögur hundruð þúsund farþega riðluðust vegna ástandsins og í nýbirtu uppjöri SAS kemur fram að verkfallið sjálft kostaði félagið um 8,5 milljarða króna. Þar með stefnir í að SAS verði ekki rekið með hagnaði í ár öfugt við það sem áður hafði verið reiknað með.

Þessi umskipti skrifast þó ekki aðeins á vinnudeiluna heldur líka þá staðreynd að olíuverð hefur farið hækkandi og sænska krónan, uppgjörsmynt SAS, hefur verið veik. Rickard Gustafsson, forstjóri SAS, segir í viðtali við Dagens Industri að jákvæðu fréttirnir séu hins vegar þær að stundvísi félagsins sé áfram góð, tekjur á hvert flugsæti hafi aukist og að markaðshlutdeildin hafi aukist.

Síðasti punkturinn gæti skrifast að hluta til á samdrátt hjá Norwegian, helsta keppinautnum. Sparnaðaraðgerðir þess félags hafa leitt til þess að félagið hefur fækkað flugferðum og nú fljúga til að mynda þotur þess ekki lengur til Íslands frá Stokkhólmi. SAS ætlar hins vegar að hefja Íslandsflug frá sænsku höfuðborginni í sumar en þó aðeins tímabundið.

 

 

Nýtt efni

Stjórnendur rafbílaframleiðandans Tesla leita nú leiða til að draga úr kostnaði og horfa þeir til þess að segja upp 14 þúsund starfsmönnum eða um 10 prósent af vinnuaflinu. Þetta kemur fram í tölvupósti sem forstjóri félagsins, Elon Musk, sendi til starfsfólks samkvæmt frétt sem fagritið Electrek birti í morgun. „Ég hata ekkert meira en þetta …

Stefnt er að því að á hótelinu verði veitingastaður, ráðstefnu- og veislusalur ásamt heilsulind. Síðan er ætlunin að stækka Skógarböðin og tengja þau hótelinu.  Samkvæmt fréttatilkynningu er um að ræða fimm milljarða króna fjárfestingu. Áætlað er að hótelið verði opnað eftir tvö ár, vorið 2026.  „Þetta er virkilega spennandi verkefni sem við hjá Íslandshótelum hlökkum …

Hver hlutur í Icelandair kostaði fyrir opnun Kauphallarinnar í morgun 1 krónu og fjóra aura. Verðið hefur ekki verið svona lágt síðan í nóvember árið 2020 en þá hafði félagið nýverið efnt til hlutafjárútboðs þar sem sölugengið var 1 króna á hlut. Í dag er markaðsvirði Icelandair 43 milljarðar króna og hefur það lækkað um …

Stafræna byltingin gerði fjarvinnu auðveldari og heimsfaraldurinn festi það vinnufyrirkomulag í sessi. Stór og vaxandi hópur fólks nýtir sér þá möguleika sem felast í þessu frelsi - að geta unnið verk sín eiginlega hvar sem er í heiminum, skila unnum verkum af sér án þess að mæta á tiltekinn stað á tilgreindum tíma. Áætlað er …

Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóri Bláfugls, hefur verið ráðinn framkvæmdastjóri viðskiptaþróunar hjá Play. Um er að ræða nýtt svið innan flugfélagsins og verður Sigurður Örn hluti af framkvæmdastjórn flugfélagsins sem nú telur átta manns, einum fleiri en í yfirstjórn Icelandair. Í tilkynningu segir að Sigurður Örn muni hafa það hlutverk að leiða frekari þróun þvert …

Lufthansa-flugsamsteypan tilkynnti í dag að flugferðum til Amman í Jórdaníu, Erbil í Kúrdahéruðum Íraks og Tel Aviv í Ísrael yrði frestað til þriðjudags og ekki yrði flogið til Beirút í Líbanon og Teheran í Íran a.m.k. til fimmtudags vegna stríðsógnarinnar og hernaðaraðgerða í Mið-Austurlöndum. Á flugvellinum í Amman í Jórdaníu - MYND: Unsplash/Cila Photography Reuters-fréttastofan …

Hjá Könglum er rík áhersla lögð á að nýta afurðir úr nærumhverfinu, hvort sem það eru jurtir, afgangar eða aukaafurðir bruggunarferlisins. Sjálfbær hugsun og skynsöm nýting náttúrunnar er auk þess í farabroddi þar sem aldrei er tekið meira en náttúran hefur að gefa, svo hún geti tekið við sér aftur eftir uppskeruna. Heitið Könglar varð …

Árið 2001 starfaði Khaled Hosseini sem heimilislæknir en stundaði bókaskrif í frístundum sínum. Hann vaknaði á hverjum morgni klukkan 4:30 og sat við eldhúsborðið yfir bókaskrifum fyrstu þrjár morgunstundirnar. Síðan fór hann í sturtu, klæddi sig og keyrði á læknastofuna til að meðhöndla sjúklinga sína. En sjálfur segir höfundurinn að allan þann tíma sem hann …