Samfélagsmiðlar

Flugmenn falli frá launahækkunum

Þær hagræðingar sem stefnt var að í kjarasamningi Icelandair við flugmenn og flugstjóra hafa ekki skilað sér í rekstrinum vegna kyrrsetningar á Boeing MAX þotum. Forsvarsmenn félagsins hafa því farið fram á breytingar á ákvæðum í samningnum.

Flugmenn og flugstjórar Icelandair eiga von á launahækkun þann 1. október nk. Forsvarsmenn flugfélagsins hafa nú óskað eftir því að fallið verði frá þessum hækkunum í ljósi stöðu félagsins og breyttra forsenda frá gerð núgildandi kjarasamnings. Þetta kemur fram í bréfi sem Örnólfur Jónsson, formaður Félags íslenskra atvinnuflugmanna, hefur sent félagsmönnum sínum, sem flestir vinna hjá Icelandair.

Aðspurður um þetta segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, í svari til Túrista, að þarna sé að aðallega um að ræða svokallaðan flugauka sem átti að koma til vegna hagræðingaaðgerða sem samið var um í síðustu samningum. „Vegna aðstæðna hafa hagræðingarnar ekki skilað sér í rekstrinum m.a. vegna kyrrsetningar á MAX þotum,“ segir Bogi. Hann bætir því við að almennt hafi starfsmenn Icelandair ekki fengið greiddar bónusgreiðslur í ár enda ekki tilefni til í ljósi afkomu síðasta árs. Þá tapaði félagið nærri sjö milljörðum króna og tapið á fyrsta fjórðungi þess árs var álíka hátt.

Fall WOW air hefur líklega haft jákvæð áhrif á afkomu félagsins síðustu mánuði meðal annars vegna hækkandi fargjalda. Á móti kemur þá hefur kyrrsetning á Boeing MAX þotunum vafalítið reynst þungt högg. Vegna ástandsins þá hefur Icelandair þurft að fella niður ferðir og leigja flugvélar til að fylla það skarð sem er í flugflota félagsins. Á sama tíma þarf að standa skil á afborgunum á nýjum MAX þotum sem staðið hafa óhreyfðar á flugbrautunum á Keflavíkurflugvelli og við verksmiðjur Boeing vestanhafs síðan um miðjan mars. Ekki er ljóst hvenær kyrrsetningunni verður aflétt en nýjustu fréttir herma að það gæti orðið um áramótin.

Í fyrrnefndu bréfi formanns FÍA til félagsmanna segir að flugmenn Icelandair hafi þegar fengið launahækkun í ársbyrjun upp á 2,5 prósent en yfirvofandi hækkun í haust nemur 3 prósentustigum á flugauka flugmanna og 2,5 prósentum á flugstjóraálag. Til viðbótar við niðurfellingu á þessum hækkunum þá hefur Icelandair óskað eftir því að ýmis önnur atriði verði endurskoðuð, t.d. varðandi keypta frídaga, útkall á varavaktir og fleira. Þessum atriðum hefur FÍA ákveðið að vísa til viðræðna um nýjan kjarasamning sem hefjast eiga í næsta mánuði. Núgildandi samningur rennur út um áramótin.

Nýtt efni

„Samstarf fólks um allt land er forsenda þess að þróunin verði Grænlandi í hag. Ferðamenn virða ekki sveitamörk heldur eru með hugann allan við að njóta áfangastaða sinna. Þess vegna er svo brýnt að við sem áfangastaðurinn Grænland vinnum saman að því að bjóða upp á óaðfinnanlega og heildstæða upplifun - og náum saman, bæði …

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …