Samfélagsmiðlar

Annar hver ferðamaður til landsins með Icelandair

Það voru 678 þúsund erlendir ferðamenn sem heimsóttu landið heim í sumar. Miðað við nýjar farþegatölur Icelandair lætur nærri að rétt rúmlega helmingur þeirra hafi flogið til landsins með Icelandair. Sætanýtingin hjá félaginu lækkaði aftur í ágúst.

Vægi tengifarþega hjá Icelandair hefur lækkað umtalsvert í sumar í takt við aukna áherslu félagsins á farþega á leið til og frá Íslandi. Þessi breyting hefur vafalítið dregið töluvert úr samdrættinum í komum erlendra ferðamanna til Íslands eftir fall WOW air. Á sama tíma má gera ráð fyrir að meðalfargjöldin hjá Icelandair hafi hækkað því samkeppnin í flugi milli Evrópu og N-Ameríku er hörð á meðan hún hefur dregist töluvert saman í Íslandsflugi. Stjórnendur Icelandair, öfugt við kollega þeirra hjá SAS og Norwegian, birta hins vegar ekki skýrar upplýsingar um fargjaldaþróun og því er ekki hægt að sjá þessa þróun svart á hvítu.

„Íslensk ferðaþjónusta hefur notið góðs af auknum farþegafjölda Icelandair í sumar en sá sveigjanleiki sem við höfum í leiðakerfinu gerir okkur kleift að bregðast við breyttum aðstæðum á markaði með jafn skjótum hætti og raun ber vitni. Þessar áherslubreytingar hafa verið til hagsbóta fyrir íslenska ferðaþjónustu,“ segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, í tilkynningu.

Þar kemur jafnframt fram að félagið hafi flogið með um 720 þúsund farþega til Íslands í sumar. Og þar sem farþegar eru taldir á hverjum  fluglegg má segja að þarna hafi verið á ferðinni um 360 þúsund einstaklingar. Til samanburðar flugu héðan 678 þúsund ferðamenn í sumar samkvæmt talningu Ferðamálastofu. Þar með má á áætla að rétt rúmur helmingur þeirra ferðamanna sem hingað komu, í gegnum Keflavíkurflugvöll í sumar, hafi setið um borð í þotum Icelandair.

Til samanburðar hefur Icelandair staðið undir um tveimur af hverjum þremur brottförum frá Keflavíkurflugvelli eftir fall helsta keppinautarins. Þrátt fyrir brotthvarf WOW þá hefur sætanýtingin hjá Icelandair lækkað síðustu tvo mánuði. Í júlí var ástæðan sögð ójafnvægi í leiðakerfi félagsins sem gerði það að verkum að framboðið milli ferða til Evrópu og N-Ameríku var ekki rétt. Skýringuna á þessu mátti þá rekja að hluta til kyrrsetningar MAX þotanna.

Sætanýtingin lækkaði aftur nú í ágúst og aðspurð segir Ásdís Ýr Pétursdóttir, upplýsingafulltrúi Icelandair, í svari til Túrista, að hluta af skýringunni sé ójafnvægi í leiðakerfinu.

Nýtt efni

Ítalía var mesta vínframleiðsluland heims 2023 en þurfti að sætta sig við að sala dróst saman. Það var reyndar staðan hjá flestum vínframleiðsluþjóðunum. Nú liggja fyrir tölur frá helstu markaðslöndum ítalskra vínframleiðenda: Bandaríkjunum, Þýskalandi, Bretlandi, Kanada og Japan, en samanlagður útflutningur til þessara landa nemur 56 prósentum af heildinni. Til samanburðar vega þessi markaðslönd 50 prósent …

Hann var nýorðinn 14 ára gamall þegar eitt af stóru félögunum í Belgíu, Genk, hafði samband við hann og bauð honum pláss í fótboltaakademíunni sem hafði þá mjög góðan orðstír. Það tók Kevin de Bruyne nokkurn tíma að sannfæra foreldra sína um að það væri góð hugmynd fyrir hann að flytja frá Drongen til að …

Play leitar nú fjárfesta sem vilja leggja félaginu til 1,4 milljarða króna í það minnsta. Stærstu hluthafarnir hafa gefið vilyrði sitt fyrir innspýtingu upp á 2,6 milljarða kr. en sú viðbót er háð því skilyrði að það safnist alla vega 4 milljarðar í nýtt hlutafé. Áður höfðu stjórnendur Play gefið út að þeir þyrftu þrjá …

Mikil umferð farþega var um evrópska flugvelli í janúar, víða fór farþegafjöldinn fram úr því sem var í sama mánuði 2019. Um 46 flugvöllum á Spáni, sem AENA starfrækir, var farþegafjöldinn 18,6 milljónir, sem er 10 prósentum fleiri en í janúar í fyrra. Flestir fóru um flugvöllinn í Madríd nú í janúar síðastliðnum, nærri 4,8 …

Það sem af er ári hefur hægt á eftirspurn á rafbílamarkaði heimsins og framleiðendur bregðast við með því að segja upp starfsfólki, minnka framleiðslukostnað og breyta áætlunum sínum. Þetta bakslag gæti seinkað orkuskiptum í vegasamgöngum.  Þýski gæðabílaframleiðandinn Mercedes-Benz tilkynnti í gær að markmiðum um rafbílavæðingu yrði frestað um fimm ár og sjá til þess að …

Stjórn Volvo Cars ætlar að láta af því verða að minnka hlutinn í sænska rafbílaframleiðandanum Polestar en áformin voru fyrst kynnt í byrjun þessa mánaðar. Fjárfestar tóku tíðindunum vel því hlutabréfin í Volvo hækkuðu í kjölfarið um fjórðung. Endurteknar hlutafjáraukningar Polestar hafa nefnilega haft neikvæð áhrif á gengi Volvo í kauphöllinni í Stokkhólmi samkvæmt frétt …

Notkun á sjálfbæru eldsneyti er besta leiðin til að draga hratt úr losun frá flugsamgöngum, segir Willie Walsh, framkvæmdastjóra Alþjóðasambands flugfélaga, IATA. Hann ræddi mikilvægi þess að minnka losun í ávarpi sínu á flugmálaráðstefnu Changi í Singapúr í vikunni.  Willie Walsh undirstrikaði í ávarpi sínu að flugheimurinn stefndi staðfastlega að kolefnishlutleysi árið 2050: „Við megum …

Vesturland er í útjaðri meginstraums erlendra ferðamanna sem koma til Íslands. Flestir eru þeir á Suðvesturlandi, fara Gullna hringinn og meðfram suðurströndinni - en auðvitað aka margir þeirra eftir Hringveginum í gegnum Borgarfjörð eða halda upp á Snæfellsnes - og áfram sem leið liggur til Vestfjarða með ýmsum útúrdúrum. Við ætlum sem sagt ekki að …