Samfélagsmiðlar

Gera ekki ráð fyrir MAX þotunum fyrr en í febrúar

Stjórnendur Southwest flugfélagsins hafa ákveðið að gera breytingar á flugáætluninni þar sem þeir telja ekki líklegt að MAX þotur félagsins nýtist fyrr en í fyrsta lagi þann 8. febrúar. Norwegian reiknar fyrst með þotunum þegar sumaráætlunin hefst í lok mars

MAX þotur við verksmiðjur Boeing í Washington fylki í Bandaríkjunum.

Þegar allar þotur af gerðinni Boeing MAX voru kyrrsettar um heim allan, í kjölfar tveggja mannskæðra flugslysa, var bandaríska flugfélagið Southwest með 31 MAX farþegavél í flota sínum. Ekkert annað flugfélag hefur tekið jafn margar flugvélar af þessari gerð í notkun og gerður áætlanir stjórnenda félagsins ráð fyrir að þoturnar yrðu komnar aftur í loftið þann fimmta janúar. Í gær gáfu þeir hins vegar út að nú væri horft til 8. febrúar. Þar með þarf félagið að aflýsa töluvert af ferðum en þó hlutfallslega fáum þegar horft er til heildarumsvifa félagsins. Að jafnaði stendur Southwest fyrir um fjögur þúsund brottförum á degi hverjum og er reiknað með lengri bið eftir Boeing þotunum verði til þess að fella þurfi niður um 175 ferðir á dag í janúar og byrjun febrúar.

Hið norska Norwegian er það evrópska flugfélag sem er komið með flestar MAX þotur. Hjá því félagi gerir núverandi vetraráætlun, sem lýkur í enda mars, hins vegar ekki ráð fyrir neinum MAX þotum. Flugfréttasíðan Checkin hefur það eftir talsmanni Norwegian að ef flugbanninu verði aflétt fyrir þann tíma þá verði MAX þoturnar settar í umferð á ný.

Hjá Icelandair er ennþá gert ráð fyrir að MAX þotur verði farnar að flytja farþega félagsins í byrjun næsta árs.

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …