Samfélagsmiðlar

Líkur á að hærri fargjöld vegi þungt

Horfur í rekstri Icelandair Group á árinu 2019 eru betri en gert hafði verið ráð fyrir. Þó lítið sé rætt um hærri tekjur í tilkynningu félagsins þá eru vísbendingar um að farmiðaverðið hafi verið á uppleið. Farþegunum hefur líka fjölgað.

Hvort tekjur Icelandair á hvert sæti hafa aukist kemur í ljós þegar félagið birtir uppgjör sitt í lok vikunnar.

Á fimmtudaginn mun Icelandair Group birta uppgjör sitt fyrir þriðja og arðbærasta fjórðung ársins. Niðurstaðan liggur nú að mestu leyti fyrir samkvæmt því sem segir í fréttatilkynningu sem félagið sendi frá sér í gærkvöld. Þar segir að miðað við fyrirliggjandi forsendur þá hafi svokölluð EBIT afkoma fyrir árið verið breytt úr tapi upp á 70 til 90 milljónir bandaríkjadala í neikvæða afkomu upp á 35 til 55 milljónir dala. Það jafngildir taprekstri upp á 4,4 til 6,9 milljarða króna.

Skýringin á þessum bata, samkvæmt tilkynningunni, liggur meðal annars í því að kostnaður vegna innleiðingar á nýjum MAX þotum fellur ekki á þessu ári heldur á því næsta. Umbætur á leiðakerfi og bætt tekjustýring hafi líka skilað árangri samkvæmt því sem segir í fyrrnefndi tilkynningu. Gera má ráð fyrir að þar sé meðal annars vísað til aukinnar áherslu á farþega á leið til og frá Íslandi í stað tengifarþega. Og ekki er ósennilegt að sú þróun hafi leitt til þess að meðalfargjöldin hafi hækkað því samkeppni í flugi til og frá Keflavíkurflugvelli hefur dregist verulega saman eftir fall WOW air.

Yfir háannatímann í fyrra var WOW air einnig í baráttu upp á líf og dauða og í uppgjöri Icelandair fyrir þriðja ársfjórðung 2018 var versnandi afkoma m.a. sögð skrifast á lág fargjöld. Núna gætu bættar horfur skrifast á hærri fargjöld. Það eru nefnilega vísbendingar um að fargjöld fari hækkandi í löndunum í kringum okkur. Þannig hefur meðalfargjaldið hjá SAS og Norwegian hækkað síðustu mánuði og sú þróun hefur ekki ósennilega skilað sér til Icelandair nú þegar félagið er á ný komið með yfirburðastöðu á Keflavíkurflugvelli.

Það má einnig horfa til þess að sætanýtingin hjá Icelandair hefur lækkað síðustu mánuði sem gæti verið enn ein vísbendingin um að félagið hafi rukkað meira fyrir hvert sæti en á sama tíma í fyrra. Farþegum félagsins hefur þó fjölgað og þannig nýttu um 86 þúsund fleiri farþegar sér ferðir félagsins á þriðja ársfjórðungi samkvæmt mánaðarlegum flutningstölum. Ef þessi stóri hópur hefur borgað jafn mikið fyrir sæti, farangur og veitingar og þeir sem ferðuðust með félaginu á sama tíma í fyrra þá hafa þessir viðbótarfarþegar skilað félaginu um 23 milljónum dollara í tekjur. Það jafngildir um 2,9 milljörðum króna. Sú tala er væntanlega aðeins hærri þar sem fargjöldin hafa líklega hækkað sem fyrr segir.

Og þessi verðþróun kann líka að vera skýringin á því að horfurnar fyrir síðasta ársfjórðung eru nú betri en fyrir sama tíma í fyrra. Hvort það hafi svo áhrif á fyrsta fjórðung næsta árs á eftir að koma í ljós en þá fellur reyndar til þessi fyrrnefndi kostnaður vegna innleiðingar MAX þotanna sem nú hefur verið frestað.

Nú getur þú tekið þátt í að styrkja og efla útgáfu Túrista

Nýtt efni
Arnar Guðmundsson, Íslandsstofu

Íslandsstofa vinnur að því að markaðssetja Ísland sem ferðamannaland, kemur íslenskum fyrirtækjum á framfæri á erlendri grundu og liðkar til eftir bestu getu fyrir erlendri fjárfestingu á fimm sviðum atvinnulífs: orku og grænum lausnum, sjávarútvegi og matvælaframleiðslu, hugviti og tækni, listum og skapandi greinum - og loks ferðaþjónustu. Allt byggist þetta á útflutningsstefnu landsins, sem …

Það voru 27.293 starfandi í einkennandi greinum ferðaþjónustu hér á landi í mars 2024 sem er aukning um 2 prósent frá sama tíma í fyrra en 2 prósent færri í samanburði við mars 2018. Það ár voru ferðamenn hér flestir en gert er ráð fyrir álíka ferðamannastraumi í ár. Vægi starfsfólks með íslenskan bakgrunn er …

Þýski bílaframleiðandinn Volkswagen hefur slitið viðræðum við franska Renault um að þróa og smíða saman nýja gerð af rafknúnum smábíl á viðráðanlegu verði, sem keppt gæti við ódýrustu kínversku bílana. Hugmyndin var sú að bíllinn yrðu byggður á grunni Twingo-smábílsins frá Renault. Renault hyggst nú upp á eigin spýtur þróa Twingo áfram sem rafbíl og …

„Pittsburgh flugið fer vel af stað og er ánægjulegt að sjá að farþegar frá 25 Evrópulöndum hafa bókað flug með okkur til Pittsburgh um Ísland og þaðan hafa farþegar bókað flug til 30 áfangastaða Evrópumegin," sagði Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, í tilefni af fyrstu áætlunarferð flugfélagsins til bandarísku borgarinnar á fimmtudaginn. Forstjórinn lagði um …

Undirbúningur er á lokastigi um að koma á fót ævintýramiðstöð á Suðurlandi, þar sem gistiaðstaða og þjónusta verður tengd þjónustu, gönguferðum og útivist ævintýragjarnra ferðamanna. Ferðafólk, statt við Skógafoss, í ævintýraleit á Suðurlandi - MYND: ÓJ „Það koma stundum mjög athyglisverð verkefni, eins og þegar reynslumikill aðili úr ævintýraferðaþjónustu, sem hefur verið í slíkum rekstri …

Það er auðvitað eðlilegt að Barselóna, höfuðborg Katalóníu, dragi til sín mikinn fjölda ferðafólks. Borgin er fögur, sögurík og spennandi - en líka dálítið þreytt orðin á öllum þessum vinsældum, hömlulausum gestaganginum. Á síðasta ári gistu yfir 12 milljónir manna borginni, um sjö prósentum færri en 2019. Við bætast síðan allir þeir sem koma í …

Argentíski víniðnaðurinn hefur átt erfitt uppdráttar síðustu ár vegna óðaverðbólgu, óstöðugs gengis og minnkandi útflutnings. Það virðist þó heldur vera að lyftast brúnin á vínframleiðendum og virðast þeir helst þakka það harkalegri aðhaldsstefnu öfgakennda frjálshyggjumannsins Javier Milei, sem tók við forsetaembættinu í Argentínu í desember. Það tók strax að hægja á verðbólgu á fyrstu mánuðum …

Árið 2023 var 4.240 bókum bætt á lista yfir bannaðar bækur í Bandaríkjunum. Aldrei fyrr hafa jafn margar bækur verið bannaðar á einu ári. En á síðustu árum hefur þeim bókum sem settar eru á þennan bannlista fjölgað ár frá ári. Afleiðingin er sú að aðgengi að bókunum er takmarkað og þær eru fjarlægðar af …