Samfélagsmiðlar

Ódýrustu farmiðarnir eru töluvert dýrari en hjá Icelandair

Há fargjöld í Íslandsflug American Airlines vekja athygli. Talskona félagsins segir verðlagninguna aðeins taka mið af markaðnum.

Ráðhúsið í Philadelphia. Í sumar munu bæði þotur American Airlines og Icelandair flúga frá borginni til Íslands.

Síðustu tvö sumur hafa þotur American Airlines flogið héðan daglega frá flugvellinum í Dallas í Texas. Fyrra sumarið átti félagið í samkeppni við bæði Icelandair og WOW en sat svo eitt að þessari flugleið í sumar. Stjórnendur þessa stærsta flugfélagsins í heimi, mælt í fjölda farþega og flugflota, ætla hins vegar að færa Íslandsflug félagsins frá Dallas til Philadelphia á næsta ári. Þaðan flýgur Icelandair reglulega yfir sumarmánuðina og fær því samkeppni í sumarbyrjun.

Fargjöld félaganna tveggja, á ferðum til Philadelphia, eru hins vegar mjög ólík þessa dagana. Hjá American Airlines kosta farmiðar, báðar leiðir, að minnsta kosti 119 þúsund krónur og ef dvalið er í fáar nætur þá getur ódýrasta sætið kostað um 330 þúsund krónur. Innifalið eru veitingar og ein innrituð taska hjá bandaríska flugfélaginu.

Farmiðaverðið hjá Icelandair er nokkru hóflegra og í mörgum tilfellum um fjórðungi ódýrara en hjá keppinautnum samkvæmt athugun Túrista. Algengt verð á farmiða með Icelandair, báðar leiðir, er nefnilega rúmar 88 þúsund krónur með tösku. Stundum eru farmiðarnir hjá íslenska félaginu vissulega dýrari en þó í langflestum tilfellum ódýrari en hjá American Airlines.

Það er vel þekkt að mjög há fargjöld og jafnvel ósamkeppnishæf eru oft undanfari þess að flugleið sé lögð niður. Ekkert þess háttar er hins vegar í pípunum hjá American Airlines. Í svari frá blaðafulltrúa félagsins segir að verðlagning á farmiðum taki tillit til eftirspurnar, lausra sæta á ákveðnum dagsetningu auk fleiri þátta. Þar með geti verðið sveiflast og breyst en eigi að vera samkeppnishæft.

Ekki fást hins vegar upplýsingar um hvort þetta fargjöldin í dag séu til marks um að sala á Íslandsflugi American Airlines frá Philadelphia gangi svona vel þó enn sú margir mánuðir í jómfrúarflugið.

Nú getur þú tekið þátt í að styrkja og efla útgáfu Túrista

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …