Samfélagsmiðlar

Íslendingar á faraldsfæti í fyrra

Jafnvel þó íslenskum farþegum hafi fækkað aðeins á Keflavíkurflugvelli í fyrra þá fóru miklu fleiri til útlanda en á góðærisárunum fyrir efnahagshrunið.

Það voru 611 þúsund íslensk vegabréf talin við vopnaleitina á Keflavíkurflugvelli í fyrra. Aðeins tvisvar sinnum áður hafa þau verið fleiri en það var einmitt árin tvö þar á undan eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan. Nýliðið ferðaárið var því sögulega mjög gott og til að mynda fóru þrjátíu prósent fleiri út í fyrra en árið 2007. Það ár setti landinn einmitt ferðamet sem stóð allt til ársins 2016.

Farþegaspá Isavia fyrir þetta ár gerir aftur á móti ráð fyrir samdrætti upp á 7 til 8 prósent þegar kemur að ferðalögum Íslendinga út í heim. Ef það gengur eftir þá fækkar íslensku brottfararfarþegunum um 43 til 49 þúsund í ár. Það þýðir að árið í ár verður ögn betra en árið 2016 ef aðeins er horft til fjölda íslenskra farþega á leið út í heim.

Sem fyrr segir þá byggir talning Ferðamálastofu á fjölda íslenskra farþega á því hversu margir sýna íslenskvegabréf við vopnaleitina í Flugstöð Leifs Eiríkssonar. Íslendingar búsettir í útlöndum eru því meðtaldir. Á sama hátt skekkja útlendingar búsettir á Íslandi talningu á erlendum ferðamönnum eins og ítrekað hefur verið fjallað um hér á síðum Túrista.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …