Samfélagsmiðlar

Kínverjar og Danir bættu við langflestum hótelnóttum

Færri danskir ferðamenn en miklu fleiri Danir á íslenskum hótelum í fyrra en árið á undan.

Frá Exeter hótelinu við Tryggvagötu.

Það komu um tíu þúsund fleiri kínverskir ferðamenn hingað til lands í fyrra og samtals bókuðu Kínverjar um 35 þúsund fleiri hótelnætur á íslenskum hótelum allt síðastliðið ár. Hótelnóttum Dana fjölgaði aðeins minna eða um tæplega 33 þúsund samkvæmt tölum Hagstofunnar. Það vekur athygli því samkvæmt talningu Ferðamálastofu þá komu hingað rétt um sautján hundruð færri danskir ferðamenn í fyrra.

Skýringin á þessu liggur líklegast í því að Danir sækja núna í miklu meira mæli í hótelgistingu þegar þeir ferðast um Ísland og dvelja lengur. En það telst vera ein dönsk hótelnótt þegar Dani gistir í eins manns herbergi eina nótt. Aftur á móti jafngildir það fjórum dönskum hótelnóttum þegar dönsk hjón deila tveggja manna herbergi í tvær nætur.

Nýbirtar gistináttatölur Hagstofunnar er ennþá eingöngu hægt að greina eftir þjóðernum þegar horft er til hótela. Þar með getum við ekki skoðað hveru margar dönsku næturnar voru á gistiheimilum, tjaldstæðum, íbúðum o.s.frv.

Aftur á mót sýna tölur síðustu ára að rúmlega helmingur gistinótta Dana hér á landi er á hótelum. Það hlutfall hefur þá að öllum líkum hækkað verulega í fyrra og lægri verðskrár hótela kunna þar að hafa verulega áhrif.

Sambærileg þróun hefur orðið hjá mun fleiri þjóðum í fyrra eins og sjá má á listanum hér fyrir neðan. Þar er að finna þær tíu þjóðir sem bættu við sig flestum hótelnóttum í fyrra en ferðamönnum frá nær öllum þessum löndum fækkaði þó hér á landi í fyrra.

 

EF ÞÉR FINNST GAGN Í SKRIFUM TÚRISTA ÞÁ GETURÐU STUTT VIÐ BAKIÐ Á ÚTGÁFUNNI

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …