Samfélagsmiðlar

Norwegian tapaði 22 milljörðum króna í fyrra

Stjórnendur norska lággjaldaflugfélagsins kynntu í morgun afkomu síðasta árs og ræddu þörfina á að halda áfram að skera niður.

norwegian vetur

Það hefur ríkt umtalsverð spenna í kringum Norwegian síðustu ár. Félagið hefur stækkað hratt og opnað starfsstöðvar víða í Evrópu og líka í Bandaríkjunum og jafnvel í Argentínu. Á sama tíma hefur fyrirtækið gert risastóra kaupsamninga á þotum frá bæði Boeing og Airbus. Vélarnar sem norska félagið hefur fengið frá Boeing hafa þó reynst dýrkeyptir gallagripir, bæði Dreamliner og MAX þoturnar.

Nú hefur félagið lokað fimm starfstöðvum í Evrópu, komið sér út úr taprekstrinum í Argentínu og selt flugvélar. Þar með hefur félagið fengið inn fjármagn til að standa undir núverandi taprekstri. Og nú í morgunsárið birti félagið afkomu sína á síðasta ári og niðurstaðan var tap upp á 1,6 milljarð norskra króna. Það jafngildir um 22 milljörðum íslenskra króna.

Til samanburðar tapaði Icelandair Group 7,1 milljarði í fyrra en flugfélög samsteypunnar fluttu 4,7 milljónir farþega í fyrra eða um átta sinnum færri en Norwegian gerði.

Norwegian hefur þó ekki ennþá gengið frá samkomulagi við Boeing varðandi bætur vegna MAX þotanna. Það hefur Icelandair aftur á móti gert sem þá hefur dregið úr taprekstri þess félags í fyrra.

Í máli Geir Karlsen, fjármálastjóra Norwegian, á afkomufundi félagsins í morgun kom fram að viðræður við Boeing hafi dregist á langinn og úr þessu þá verði að semja um bætur fyrir komandi sex mánuði líka. Það liggi nefnilega fyrir að MAX þoturnar fara ekki í loftið fyrr en í fyrsta lagi um mitt þetta ár. Karlsen sagði það líka augljóst að Boeing nær aldrei að standa við afhendingartíma á þeim þotum sem ekki hafa nú þegar verið framleiddar.

Norwegian hefur skorið verulega niður sætaframboð síðustu mánuði og gera má ráð fyrir áframhaldandi niðurskurði. Skuldastaða félagsins líka mjög þung líkt og endurtekið hefur komið fram í máli stjórnenda félagsins.

 

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …