Samfélagsmiðlar

Fulltrúar Valitor, Íslandsbanka og CIT orðnir innherjar hjá Icelandair

Síðustu daga hefur innherjalisti Icelandair samsteypunnar lengst hjá Fjármálaeftirlitinu.

Í þessari viku hafa nöfn fimm starfsmanna, hjá þremur fjármálafyrirtækjum, bæst við lista Fjármálaeftirlitsins yfir innherja hjá Icelandair Group. Tveir þeirra eru sérfræðingar Valitor en það fyrirtæki er færsluhirðir Icelandair.

Það þýðir að Valitor ber ábyrgð gagnvart farþegum á öllum greiðslukortabókunum. Það er svo sérfræðinga Valitor að leggja mat á hversu hátt hlutfall af sölu ónotaðra farmiða Icelandair fær til ráðstöfunar. Sem dæmi má nefna að WOW air fékk fyrst söluverð farmiðanna eftir að farþegarnir voru komnir heim. Færsluhirðir flugfélagsins mat hættuna á rekstrarstöðvun félagsins það mikla.

Starfsmenn í fyrirtækjaráðgjöf Íslandsbanka eru líka nýir á lista yfir innherja hjá Icelandair. Á heimasíðu Íslandsbanka segir að fyrirtækjaráðgjöf bankans hafi umsjón með kaupum, sölu, yfirtöku og samruna fyrirtækja. Hlutafjárútboð eru einnig eitt af sérsviðum deildarinnar.

Þriðja fyrirtækið sem hefur fengið fulltrúa á lista Icelandair er CIT Bank. Sá banki lánaði Icelandair samtals um átta milljarða króna í desember síðastliðnum. Um var að ræða endurfjármögnun vegna uppgreiðslu skuldabréfaflokka félagsins fyrr á þessu ári.

Aðspurð um skýringar á þessum nýju viðbótum við innherjalista Icelandair þá segir Ásdís Pétursdóttir, upplýsingafulltrúi flugfélagins, að þau tjái sig ekki um einstaka innherja hjá félaginu né ástæðu fyrir veru viðkomandi á innherjalista. „Það er hins vegar eðlilegt að fulltrúar frá fjármögnunaraðilum og ráðgjafar séu á innherjalista hjá skráðum félögum.“

Eins og öllum er ljóst þá er hefur staðan í heimsbúskapnum versnað gríðarlega síðustu vikur vegna útbreiðslu kórónaveirunnar. Sú staða hefur komið sérstaklega illa niður á flugfélögum enda hafa landamæri lokast og ferðabann ríkir víða. Stjórnvöld á hinum Norðurlöndunum hafa í vikunni tilkynnt um stuðning við flugrekstur í sínum löndum, til dæmsi með lánaábyrgðum. Ennþá hafa þess háttar sér aðgerðir ekki verið boðaðar hér á landi.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar á virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem þykir gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …