Samfélagsmiðlar

Norska ríkið ætlar að ábyrgjast lán til Norwegian og SAS

Þá er ljóst að norska lággjaldaflugfélagið Norwegian mun fá séraðstoð frá hinu opinbera.

Forstjóri Norwegian hefur síðustu daga ítrekað að það standi tæpt hjá félaginu. Lausafé er af skornum skammti og á blaðamannafundi í lok síðustu viku áréttaði hann að félagið þyrfti svar frá norskum ráðamönnum fljótt.

Í viðtali við Dagens Nærlingsliv í Noregi í gær útilokaði hann ekki að norska ríkið gæti orðið hluthafi í félaginu en þá yrði það að gerast án hefðbundinnar áreiðanleikakönnunar. Fyrir þess háttar væri einfaldlega enginn tími nú þegar útbreiðsla kórónaveirunnar er farin að valda meiriháttar krísu í flug- og ferðageiranum.

Nú í kvöld sagði norska viðskiptablaðið svo frá því að til stæði að veita Norwegian lánaábyrð upp á þrjá milljarða norskra króna frá norska ríkinu. Það jafngildir 37,5 milljörðum íslenskra króna.

SAS sem einnig er stórtækt í flugi í Noregi fær sömuleiðis lánaábyrgð frá norska ríkinu en þó uppá helmingi lægri upphæð.

Norwegian mun ekki fá nema tíu prósent upphæðinnar í fyrstu atrennu og þá aðeins ef almennir bankar eru til í að leggja tíu prósent mótframlag. Ef Norwegian nær svo að semja um lægri vexti og afborganir af núverandi skuldum fær félagið 15 milljarða í viðbót. Síðustu 19 milljarðarnir fást svo þegar staða Norwegian eru orðin stöðug.

Norska ríkið seldi tíu prósent hlut sinn í SAS fyrir nærri tveimur árum síðan en Svíar og Danir héldu eftir sínum hlutum og eiga í dag samtals 30 prósent í félaginu. Ríkisstjórnir Svíþjóðar og Danmerkur gáfu út á þriðjudag að þau myndu sameiginlega ábyrgjast lán til SAS upp á rúma fjörtíu milljarða króna.

Samtals hafa stjórnendur SAS því núna aðgang að lánaábyrgðum frá skandinavísku ríkissjóðunum upp á nærri fimmtíu milljarða króna.

Líkt og komið var inn á í viðtali Túrista við Boga Nils Bogason, forstjóra Icelandair Group, þá bindur forsvarsfólk félagsins fyrst og fremst vonir við almennar aðgerðir en ekki sérstakar til handa Icelandair. Nú liggur aftur á móti fyrir að tveir af helstu keppinautum félagsins fá fyrirgreiðslur frá hinu opinbera í Skandinavíu.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar á virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …