Samfélagsmiðlar

Samdrátturinn jafnast á við umsvif WOW

Áætlunarferðum frá Keflavíkurflugvelli í febrúar fækkaði um fjórðung. Það er sama vægi og WOW air hafði á flugvellinum á sama tíma í fyrra.

Skúli Mogensen og aðrir stjórnendur WOW air höfðu verið með niðurskurðarhnífinn á lofti þegar komið var fram í febrúar í fyrra. Leiðakerfi flugfélagsins hafði því dregist saman og ferðunum fækkað. Engu að síður stóð WOW air fyrir rétt um fjögur hundruð brottförum frá Keflavíkurflugvelli í febrúar í fyrra.

Í nýliðnum febrúar fækkaði svo áætlunarferðunum frá Keflavíkurflugvelli um nærri nákvæmlega sömu tölu samkvæmt talningum Túrista. Hlutfallslega nam samdrátturinn um fjórðungi sem jafngildir vægi WOW air í umferðinni um flugvöllinn í febrúar í fyrra eins og sjá má myndinni hér fyrir neðan.

Það verður þó að setja tvo fyrirvara við þennan samanburð milli febrúar í fyrra og í ár. Í fyrsta lagi þann að nú er hlaupaár og því voru 29 dagar í nýliðnum mánuði sem vegur upp á móti samdrættinum. Aftur á móti var fleiri ferðum aflýst að þessu sinni vegna veðurs.

Af þeim sökum er kannski best að horfa til þess hve margar brottfarir voru á dagskrá Keflavíkurflugvelli á degi hverjum. Í febrúar í fyrra voru þær 56 en 42 að þessu sinni. Munurinn því nákvæmlega 25 prósent eða fjórðungur.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …