Samfélagsmiðlar

Eigandi WOW vill líka blása lífi í Alitalia

Michele Roosevelt Edwards og viðskiptafélagar hennar hjá USAerospace Associates hafa lýst áhuga sínum á að bjarga ríkisflugfélagi Ítalíu.

alitalia nytt

Biðin eftir því að WOW air hefji flug á ný hefur verið mun lengri en gert var ráð fyrir en í ljósi aðstæðna í heiminum þá má fullyrða að það hefði reynst félaginu dýrkeypt ef starfsemin hefði farið á flug nú í ársbyrjun. Reyndar hefur aldrei legið almennilega fyrir hvort áherslan hjá WOW verður á frakt- eða farþegaflutninga en fyrrnefndi geirinn gengur skiljanlega mun betur í dag en sá seinni.

Það hefur einnig leikið vafi á því hvort hið endurreista WOW air verðir með íslenskt flugrekstrarleyfi en það hefur þó komið fram að félagið ætlar sér að halda úti starfsemi á Ítalíu. Og nú sjá Michele Roosevelt Edwards og viðskiptafélagar hennar hjá USAerospace Associates, eiganda WOW air, tækifæri í frekari landvinningum á Ítalíu. Því samkvæmt frétt flugritsins Ch-aviation þá hafa þau lýst yfir áhuga sínum á að kaupa Alitalia, stærsta flugfélag Ítalíu. Það flugfélag hefur lengið barist í bökkum og verið í höndum ítalska ríkisins beint eða óbeint síðustu ár.

Í tilkynningu frá Edwards sem birst hefur í ítölskum fjölmiðlum, þar á meðal á vefsíðu dagblaðsins la Repubblica, segir að það sé von hennar að reisa Alitalia upp til fyrri dýrðar og til þess hafi hún fjármagn upp á 1,5 milljarð dollara. Það jafngildir um 213 milljörðum króna eða um tuttugufaldri þeirri upphæð sem hún hefur sagst ætla að leggja í WOW air.

Edwards ítrekar í tilkynningu sinni til ítalskra fjölmiðla að fyrirtæki hennar USAerospace Associates sé um 60 milljarða króna virði og með starfsemi í fimm löndum, þar á meðal í tveimur Evrópuríkjum, þ.e. Austurríki og Íslandi.

Hvað sem verður um áformin um yfirtöku á Alitalia þá hafa stjórnendur þess sent heim 6.860 starfsmenn síðustu daga.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …