Samfélagsmiðlar

Lækkuðu kaupverð hótelanna um nærri 1,5 milljarð króna

Berjaya Land Berhad sem keypti Icelandair hótelin fékk vænan afslátt af lokagreiðslunni.

Canopy by Hilton í miðborg Reykjavíkur tilheyrir Icelandair hótelunum.

Það var í fyrra sem Icelandair Group seldi 75 prósent hlut í hótelfyrirtæki samsteypunnar til malasíska félagsins Berjaya Land Berhad. Í tilkynningu í lok síðasta árs sagði að lokagreiðslan vegna viðskiptanna, 40 milljónir dollara eða 4,9 milljarðar króna, yrðu greidd 28. febrúar í ár.

Þeirri lokagreiðslu var svo skipt í tvennt. Fyrri hlutinn greiddur á umsömdum tíma en sá seinni væri væntanlegur í lok maí. Fyrr í dag tilkynnti Icelandair aftur á móti að lokagreiðslan yrði innt af hendi á eftir og hún myndi nema  10,3 milljónum dollars í stað 20,3 milljóna dollara. Mismunurinn jafngildir nærri 1,5 milljarði króna miðað við gengi dagsins.

Þó ber að hafa í huga að gengi krónunnar hefur veikst töluvert vegna ástandsins sem nú ríkir vegna útbreiðslu kórónaveirunnar. Ef horft er til þeirrar krónutölu sem Icelandair setti sjálft, um síðustu áramót, á lokagreiðsluna þá nemur afslátturinn 900 milljónum króna.

Þessi hái afsláttur á lokagreiðslu vekur spurningar um hvort samningsstaða kaupandans hafi breyst honum svona verulega í vil síðustu daga og þá vegna þeirra neikvæðu áhrifa sem útbreiðsla Covid-19 veirunnar hefur valdið á flestum sviðum. Einnig gæti lausafjárstaða Icelandair haft þarna eitthvað að segja enda ljóst að flugfélög víða um heim eru í mjög þröngri stöðu nú þegar engar tekjur koma inn.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …