Samfélagsmiðlar

Ætla ekki að hætta flugi yfir Norður-Atlantshafið

Icelandair losnar ekki við samkeppnina frá Norwegian þegar kemur að farþegum á leið milli Evrópu og Norður-Ameríku.

norwegian 3

Forstjóri og fjármálastjóri Norwegian mættu sigurreifir til fundar við blaðamenn í höfuðstöðvum flugfélagsins vestur af Ósló nú í morgun. Samningaviðræður við kröfuhafa, flugvélaeigendur og hluthafa skiluðu nefnilega tilætluðum árangri. Tveir fyrrnefndu hóparnir féllust á að breyta skuldum upp á 11 milljarða norskra króna (155 milljarða kr.) í hlutafé og þar með halda núverandi hluthafar aðeins eftir 5,2 prósentum í félaginu. Þeir fá aftur á móti að kaupa alla vega tíund af því nýja hlutafé sem boðið verður í komandi útboði en stefnt er að því að birta sölugengið síðar í dag.

Norwegian er því ekki eins skuldsett í dag og það var í gær en félagið hefur átt við verulegan vanda að etja í langan tíma enda hafa menn telft djart. Félagið var til að mynda fyrsta evrópska lággjaldaflugfélagið sem hóf áætlunarflug til Norður-Ameríku og setti þar með mikla pressu á Icelandair eins og áður hefur verið rakið.

Og þó þessi útgerð hafi reynst félaginu erfið þá er ekki ætlunin að hætta henni. Það kom skýrt fram í máli Jacob Schram, forstjóra félagsins, á blaðamannafundinum í dag. Schram sagði fluginu yfir Norður-Atlantshafið yrði haldið áfram og það væri ennþá stefna félagsins að vera í fararbroddi á þeim markaði.

Engu að síður myndi framboðið óhjákvæmilega dragast saman um fjörutíu prósent þar sem fluginu yrði aðeins haldið áfram frá þeim flugvöllum þar sem leiðakerfið væri arðbærast. Forstjórinn fór þó ekki nánar út í hvaða flugvellir eða lönd það væru en áður hafði hann fullyrt að Norwegian myndi fyrst og fremst gera út á norræna markaðinn hér eftir og taldi upp öll Norðurlöndin nema Ísland.

Norwegian hefur verið það flugfélag sem flutt hefur flesta farþega milli Spánar og Íslands en stjórnendur Norwegian vilja ekkert segja til um hvort og þá hvenær félagið tekur upp þráðinn á Spáni og í Bretlandi. Í báðu þessum löndum er flugfélagið með flugrekstur og það sama á við París og Róm.


Viltu styðja Túrista?

Nú þegar virkilega á reynir þá stendur Túristi vaktina frá morgni til kvölds. Ef þú ert einn þeirra lesenda sem finnst gagn í skrifum Túrista þá væri ómetanlegt ef þú myndir leggja útgáfunni lið. Smelltu hér fyrir nánari upplýsingar.

Nýtt efni

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðkiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …

Gistináttagjald upp á 400 krónur (2,7 evrur) verður lagt á í Færeyjum frá og með október á næsta ári. Um leið verða allir þeir sem koma til eyjanna með skemmtiferðaskipum að greiða 1.300 króna gjald (9 evrur). Allar tekjur af þessari nýju gjaldtöku renna í sérstakan náttúruverndarsjóð að því segir í tilkynningu. Sá sjóður verður …

Talning á brottfararfarþegum á Keflavíkurflugvelli gefur vísbendingu um að erlendum ferðamönnum hér á landi hafi fækkað um tvö prósent í nýliðnum maí í samanburði við sama tíma í fyrra. Þróunin var hins vegar mjög ólík á milli þjóðerna. Þannig jókst straumurinn hingað frá Kanada umtalsvert á milli ára á meðan ferðamönnum frá Ísrael og Rússlandi …

Það seldust 1.259 nýir Tesla bílar á Íslandi árið 2022 og í fyrra voru þeir nærri þrefalt fleiri eða 3.471. Veltan jókst ekki í takt við söluna því tekjur bandaríska rafbílaframleiðands af hverjum nýjum bíl hér á landi drógust saman um 17 prósent samkvæmt útrekningum FF7 sem byggja á ársreikningi Tesla Motors Iceland ehf. Þetta …

Það voru 155 þúsund útlendingar sem innrituðu sig í flug frá Keflavíkurflugvelli í maí en þessi talning er notuð til að meta ferðamannastrauminn hingað til lands. Í maí í fyrra voru erlendu brottfararfarþegarnir 158 þúsund og 165 þúsund í maí 2018 þegar þeir voru flestir. Það vantaði því sex prósent fleiri farþega til að jafna …