Samfélagsmiðlar

Hluthafar greiddu ekki atkvæði með hallarbyltingu

Stofnandi og stærsti hluthafinn í easyJet fékk engan stuðning á hluthafafundi félagsins fyrir helgi. Þar með heldur forstjórinn og hans nánustu samstarfsmenn vinnunni sinni.

Johan Lundgren, forstjóri easyJet, heldur vinnu sinni lengur eftir að tillaga stofnanda flugfélagsins um að reka hann og fleiri stjórnendur var felld.

Ef Stelios Haji-Ioanno, stofnandi easyJet, hefði fengið einhverju ráðið þá er ólíklegt að vöxtur félagsins síðastliðinn áratug hefði verið eins hraður og raun ber vitni. Ástæðan er sú að Stelios, eins og hann er jafnan kallaður, hefur ítrekað mótmælt stækkun flugflota og leiðakerfis félagsins.

Þessi barátta hans gegn auknum umsvifum nær aftur til ársins 2005 og sagði Stelios sig úr stjórn easyJet árið 2010 þrátt fyrir að vera stærsti hluthafinn með 34 prósent hlut.

Ennþá í dag er hlutur Stelios svona stór og á hann líka vörumerki flugfélagsins. Í upphafi kórónaveirukreppunnar hóf hann svo á ný baráttu sína gegn samningi easyJet um kaup á fjölda Airbus. Á sama tíma vildi hann að nokkrir af helstu stjórnendum félagsins yrðu látnir fjúka.

Tillaga Stelios var hins vegar kolfelld á hluthafafundi félagsins fyrir helgi. Allir hluthafar nema Stelios sjálfur greiddu atkvæði með hallarbyltingunni.

Þar með er ljóst að Svíinn Johan Lundgren heldur áfram sem forstjóri easyJet en þetta breska lággjaldaflugfélag hefur lengi verið umsvifamikið í Íslandsflugi.

Nýtt efni

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …

Kínversku bílaframleiðendurnir BYD og SAIC, sem er eigandi framleiðslufyrirtækis MG-rafbílana vinsælu, hafa ekki ákveðið enn hvort verð á rafbílum sem seldir verða í Evrópu eftir 4. júlí hækka í verði. Þá tekur gildi umtalsverð hækkun tolla á kínversku rafbílana. Samkvæmt heimildum Reuters verður engin verðbreyting ákveðin fyrir þann tíma. Evrópusambandið ákvað að tollur á MG-bílum …

Gengi hlutabréfa í Norwegian féll í gærdag eftir að greinendur norska bankans DNB færðu niður verðmat sitt á félaginu úr 19 norskum krónum á hlut niður í 17 kr. Hið nýja verðmat var engu að síður 30 prósent yfir markaðsgenginu, 14 norskar kr., en engu að síður féll gengið um tíu prósent í gær og …