Samfélagsmiðlar

Hætta á að björgunarpakki Lufthansa verði felldur

Stærsti hluthafinn í Lufthansa Group segist ekki sannfærður um ágæti þess að þýska ríkið leggi fyrirtækinu til pening gegn því að fá hlutabréf á móti.

Heinz Hermann Thiele, sjötti ríkasti Þjóðverjinn, er stærsti hluthafinn í Lufthansa.

Þýski auðkýfingurinn Heinz-Hermann Thiele hefur síðustu vikur keypt það mikið af hlutabréfum í Lufthansa Group að hann á orðið um fimmtán prósent hlutafjár í fyrirtækinu. Þar með er hann stærsti einstaki hluthafinn í þessari stærstu flugfélagasamsteypu Evrópu.

Thiele er aftur á móti ekki sáttur við nýlegt samkomulag stjórnenda Lufthansa Group og þýskra stjórnvalda þess efnis að hið opinbera eignist fimmtungs hlut í flugfélaginu gegn níu milljarða evra fjárhagsaðstoð.

Í viðtali við Frankfurter Allgemeine Zeitung í gær lýsti Thiele því nefnilega yfir að hann teldi að leita ætti annarra leiða til að koma Lufthansa til bjargar. Nefndi hann sérstaklega opinberan stuðning í gegnum þýska þróunarbankann KfW Bankengruppe.

Forsvarsfólk Lufthansa Group brást við þessum yfirlýsingum Thiele í morgun með því að gefa út tilkynningu þar sem ítrekað er fyrir hluthöfum að mæta til atkvæðagreiðslu um björgunarpakkann þann 25. júní nk.

Í tilkynningunni er tekið skýrt fram að ef fulltrúar innan við helmings hlutafjár mæta til atkvæðagreiðslunnar þá þurfi tveir þriðju að samþykkja ríkisaðstoðina. Þar með væru miklar líkur á að Thiele felli tillöguna með sínum 15 prósentum atkvæða.

Aftur á móti þarf aðeins hreinan meirihluta atkvæða ef meira en helmingur hluthafa tekur þátt í henni. Þar með yrði vægi Thiele minna.

Rekstur Lufthansa Group einskorðast ekki við samnefnt þýskt flugfélag því stærstu flugfélög Sviss, Austurríkis og Belgíu heyra einnig undir samsteypuna. Lággjaldaflugfélagið Eurowings sömuleiðis og nokkur minni flugfélög.

Lufthansa er að hefja flug til Íslands á ný frá bæði Frankfurt og Munchen.

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …