Samfélagsmiðlar

Tékkar gefa grænt ljós á íslenska túrista

Þegnar nítján Evrópuríkja þurfa ekki að sýna fram á neikvæðar niðurstöður í Covid-19 prófi þegar þeir heimsækja Tékkland. Þar á meðal eru Íslendingar en Tékkar þurfa þó að sanna að þeir eru smitlausir þegar þeir lenda á Keflavíkurflugvelli.

Þann 17. júní hefst áætlunarflug á ný frá Prag til Íslands.

Þann fimmtánda júní ætla Tékkar, líkt og Íslendingar, að opna landamæri sín fyrir ferðafólki frá Evrópu. Af þeim sökum hafa tékknesk stjórnvöld tekið upp litakerfi til að flokka þjóðir álfunnar með tilliti til útbreiðslu kórónaveirunnar í viðkomandi löndum.

Í græna flokkinn fara þær þjóðir sem Tékkar telja ólíklegar til að bera Covid-19 yfir landamærin. Nítján lönd, þar á meðal Ísland, flokkast sem græn hjá tékkneskum yfirvöldum og þurfa þegnar þeirra ekki að framvísa neikvæðri niðurstöðu úr nýju smitprófi við komuna til Tékklands.

Það þurfa aftur á móti íbúar appelsínugulu ríkjanna að gera. Þar á meðal eru Danir, Portúgalir, Hollendingar og Írar eins og sjá má á kortinu hér fyrir neðan sem Adam Vojtéch, heilbrigðisráðherra Tékklands, birti á Twitter. Tékkar sem snúa heim frá þessum löndum þurfa þó ekki í próf.

Bretar og Svíar er svo einu þjóðirnar sem lenda í rauða hópnum og verða ferðamenn þaðan prófaðir við komuna til Tékklands.

Tékkar hafa líkt og mörg lönd í austurhluta Evrópu komist nokkuð vel frá heimsfaraldrinum. Þar voru staðfest smit rétt rúmlega 9 þúsund í byrjun vikunnar og er 321 dauðsfall rakið til Covid-19.

Tékkneska flugfélagið Czech Airliens ætlar að hefja Íslandsflug frá Prag á ný þann 17. júní og verða farnar tvær ferðir í viku. Tékkar sem hingað koma þurfa þó að sýna fram á neikvæðar niðurstöður í nýju prófi við kórónaveirunni. Öfugt við þá Íslendinga sem halda til Tékklands nú í sumarbyrjun.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …