Samfélagsmiðlar

Forgangur flugmanna byggir á öðrum grunni en réttur flugfreyja og flugþjóna

Félagar í Flugfreyjufélagi Íslands (FFÍ) felldu með miklum meirihluta kjarasamning við Icelandair. Að mati formanns Félags íslenskra atvinnuflugmanna (FÍA) gekk samningurinn mun skemur í hagræðingarátt en sá sem flugmenn samþykktu í sumarbyrjun.

„Það eru vissulega vonbrigði að nýundirritaður kjarasamningur Icelandair og FFÍ skuli hafa verið felldur. Það var og er von FÍA að deilan leysist við samningaborðið eins lög gera ráð fyrir. Staðan er snúin þar sem nýfelldur kjarasamningur FFÍ gekk að mati FÍA mun skemur í hagræðingarátt en flugmenn hafa samið um við Icelandair,“ segir Jón Þór Þorvaldsson, formaður Félags íslenskra atvinnuflugmanna, í skriflegu svari til Túrista.

Í tilkynningu sem Icelandair Group sendi frá sér í gær ítrekaði Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, að fyrirtækið gæti ekki teygt sig lengra í viðræðum við FFÍ.

Deilan er því í hnút en líkt og endurtekið hefur komið fram í máli forsvarsfólks Icelandair er nýr langtímasamningur við flugstéttir í forgangi fyrir boðað hlutafjárútboð sem er núna á dagskrá í næsta mánuði. Stéttarfélög flugmanna og flugvirkja samþykktu tilboð flugfélagsins í sumarbyrjun.

Líkurnar á að deilan við flugfreyjur fari fyrir Félagsdóm munu því hafa aukist. Verði sú leið farin gæti Icelandair einnig látið reyna á ákvæði um forgang félagsmanna FFÍ á störf hjá flugfélaginu. Flugmenn hafa einnig þann rétt.

Aðspurður hvernig þess háttar dómsmál leggist í stjórn FÍA, sérstaklega mögulegt fordæmisgildi dómsins, þá segir Jón Þór óvarlegt að tjá sig um hugsanlega niðurstöðu og áhrif slíks.

„Hitt er ljóst að forgangsréttarákvæði flugmanna FÍA er byggt á starfsaldurslista sem lögfestur er af Alþingi og starfsaldursreglum sem eru hluti af kjarasamningi flugmanna. Starfsaldurslisti flugmanna er í grunninn flugöryggismál. Forgangsákvæði FFÍ er ekki byggt á slíkum grunni,“ bætir Jón Þór við.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …