Samfélagsmiðlar

Saka Boeing um svindl og samningsbrot

Stjórnendur Norwegian hafa látið af því verða að stefna bandaríska flugvélaframleiðandum vegna endurtekinna galla í þeim þotum sem félagið hefur keypt síðustu ár.

Ein af Dreamliner þotum Norwegian en félagið keypti meðal annars flugvélar af þeirri gerð af Icelandair í tengslum við fjárhagslega endurskipulagningu á íslenska félaginu.

Norwegian var eitt þeirra flugfélaga sem nýtti Boeing 737 MAX þotur í Íslandsflug áður en flugvélar af þessari gerð voru kyrrsettar um heim allan. Þá hafði norska félagið tekið í notkun átján MAX þotur eða þrisvar sinnum fleiri en Icelandair. Öfugt við Icelandair þá hefur Norwegian ekki ennþá sótt bætur til Boeing vegna kyrrsetningarinnar.

Norwegian á ennþá eftir að fá níutíu og tvær MAX þotur frá Boeing en stjórnendur þess vilja losna undan þeirri skuldbindingu líkt og tilkynnt var fyrr í lok júní.

Þá hótuðu þeir Boeing jafnframt málsókn vegna málsins og nú hafa þeir stigið það skref. Í stefnu félagsins, sem norskir fjölmiðlar hafa sagt frá, sakar Norwegian bandaríska flugvélaframleiðandann um alvarlegt gáleysi, óheiðarleg vinnubrögð og samningsbrot. Ekki bara í tengslum við söluna á MAX flugvélunum umtöluðu heldur líka vegna Boeing 787 Dreamliner.

Þær síðarnefndu hafa nefnilega líka reynst miklir gallagripir sem skrifast þó aðallega á endurteknar bilanir á Rolls Royce hreyflum þotanna. Norwegian á pantaðar fimm þannig þotur og vill líka rifta þeim kaupsamningi.

Samkvæmt frétt E24 í Noregi þá fer Norwegian fram á endurgreiðslu á innborgunum vegna allra þeirra flugvéla sem Boeing hefur ekki afhentar. Auk þess krefjast Norðmennirnir skaðabóta vegna endurtekinna galla í MAX og Dreamliner þotunum.

Máli sínu til stuðnings vísar Norwegian til þess að framleiðsluferli MAX þotanna hafi einkennst af pressu á mikil afköst á kostnað gæða og eftirlits. Auk þess hafi flugvélaframleiðandinn ekki staðið rétt að vottun á þotunum líkt og fram hefur komið í rannsókn bandarískra yfirvalda á Boeing.

Nýtt efni

Áður en skemmtiferðaskipin taka að fylla götur Ísafjarðar af forvitnum ferðalöngum eru tvær helgar að vori sem fylla bæinn af heldur ólíkum hópum fólks. Sú fyrri er páskahelgin þegar tónlistarfólk og áhangendur þeirra þyrpast í bæinn til að taka þátt í rokkhátíð alþýðunnar, Aldrei fór ég suður, og sú síðari er Fossavatnshelgin, sem fór fram …

Tekjur Finnair drógust saman um tvö prósent á fyrsta fjórðungi ársins þrátt fyrir að finnska flugfélagið hafi aukið framboðið. Skýringin á samdrættinum liggur í verkföllum, verri sætanýtingu og lægri tekjum af fraktflutningum samkvæmt uppgjöri félagsins sem birt var í morgun. Rekstrarkostnaður Finnair á fyrsta ársfjórðungi var á pari við sama tímabil í fyrra og tapaði …

Allt þar til að Boeing Max krísan hófst, í ársbyrjun 2019, framleiddi Boeing fleiri þotur en keppinauturinn, Airbus. Kyrrsetningar og endurteknir framleiðslugallar hafa hins vegar orðið til þess að hægt hefur á framleiðslunni í verksmiðlum Boeing og eftirspurnin minnkað. Í fyrra framleiddi Airbus 735 þotur en Boeing 528 og mun bilið að öllu óbreyttu breikka …

Fataverslunin Húrra Reykjavík opnar í brottfararsal Keflavíkurflugvallar í vor og verður þar boðið upp á úrval af fatnaði og skóm frá vinsælum vörumerkjum fyrir farþega á leið úr landi. „Við erum að stíga stór skref með opnun þessarar nýju og glæsilegu verslunar, sem á sér stað í tilefni af 10 ára afmæli fyrirtækisins. Þetta er …

MYND: ÓJ

„Þetta er ein heitasta gjafavara Íslands, það get ég sagt fullum fetum. Seljum mikið á netinu hjá okkur út um allan heim,“ segir Baldur Ólafsson, markaðsstjóri Bónus, við fyrirspurn FF7 um vinsældir burðarpoka Bónus meðal ferðamanna.  Áberandi er við verslanir Bónus í miðborginni að ferðamenn kaupa þar gjarnan marga burðarpoka úr endurefni efni sem skarta …

Koffínlausar kaffibaunir eru hefðbundnar kaffibaunir þar sem beiskjuefnið og örvandi hlutinn koffín hefur verið fjarlægt. Útbreiddasta og ódýrasta ferlið við að losa baunirnar við koffínið er hins vegar orðið umdeilt þar sem efnasambönd sem við það eru notuð eru nú tengd við ýmsa heilsufarskvilla.Hægt er að beita nokkrum aðferðum við að losa kaffibaunir við koffín. …

Þrjátíu og átta trilljónir er tala sem er svolítið erfitt að skilja. Trilljón er notað í Bandaríkjunum yfir það sem við Íslendingar köllum billjón, og billjón er þúsund milljarðar, eða milljón milljónir. Á núverandi gengi eru 38 trilljónir Bandaríkjadala sama og 5.320 billjónir íslenskra króna, eða 5,3 milljón milljarðar.  Það er gott að hafa þetta …

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …