Samfélagsmiðlar

40 milljarða króna rekstrarlán til Icelandair til umræðu strax í upphafi faraldursins

Fimmtán milljarða króna lánalína frá hinu opinbera til Icelandair Group er nú til umræðu á Alþingi. Það er þó mun lægri upphæð en nefnd var á fundum forráðamanna fyrirtækisins og stjórnvalda í vetrarlok.

Síðustu mánuði hafa umsvif Icelandair dregist verulega saman vegna Covid-19.

Það var í byrjun mars sem útbreiðsla Covid-19 setti fyrst flugáætlun Icelandair og fleiri evrópskra flugfélaga úr skorðum. Til að byrja með var rétt um tvö prósent af áætlunarflugi Icelandair fellt niður en þegar leið á mars hækkaði það hlutfall umtalsvert.

Stjórnendur Icelandair Group gripu þá til niðurskurðar. Undir lok mars var 240 manns sagt upp störfum og starfshlutfall flestra annarra var skert tímabundið.

Sterk lausafjárstaða félagsins var þó tíunduð í tilkynningum frá félaginu á þessum tíma. Strax í mars ámálguðu þó forráðamenn Icelandair við stjórnvöld 300 milljón dollara rekstrarlán til félagsins. Það jafngildir um fjörutíu milljörðum króna á þáverandi gengi.

Ekkert varð af þessari lánveitingu en í framhaldinu töldu stjörnvöld rétt að koma samskiptum við Icelandair í skipulegan farveg.

Þetta er meðal þess sem kom fram í kynningu fulltrúa fjármálaráðuneytisins fyrir fjárlaganefnd í síðustu viku og birt hefur verið á vef Stjórnarráðsins. Fjárlaganefnd er nú með til umræðu ríkisábyrgð á allt að fimmtán milljarða króna lánalínu til Icelandair samsteypunnar.

Spurður um hvernig þessi hugmynd um tugmilljarða króna rekstrarlán færi saman við umræðuna um sterka lausafjárstöðu Icelandair á sínum tíma þá segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, að þetta hafi aðeins verið ámálgað eins og margt fleira í ferlinu.

„Lausafjárstaðan var mjög sterk enda erum við nú að vera komin inn í september án sértækrar aðstoðar. Það er meira en hægt er að segja um flest önnur flugfélög. Við sögðum hins vegar mjög snemma, strax í upphafi Covid, að við myndum ekki komast í gegnum margra mánaða tekjubrest án aðstoðar,“ bætir Bogi við.

Nýtt efni

„Samstarf fólks um allt land er forsenda þess að þróunin verði Grænlandi í hag. Ferðamenn virða ekki sveitamörk heldur eru með hugann allan við að njóta áfangastaða sinna. Þess vegna er svo brýnt að við sem áfangastaðurinn Grænland vinnum saman að því að bjóða upp á óaðfinnanlega og heildstæða upplifun - og náum saman, bæði …

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …