Samfélagsmiðlar

Icelandair sker niður í september

Sú aukning sem boðuð var í flugáætlun Icelandair í september hefur verið dregin tilbaka.

Til Óslóar ætlaði Icelandair að fljúga átta sinnum í viku frá og með næstu mánaðamótum. Nú verða ferðirnar færri en í gær tilkynntu norsk stjórnvöld að Ísland væri komið á rauða lista vegna fjölgunar Covid-19 smita.

Evrópsk flugfélög breyta flugáætlunum sínum reglulega þessa dagana og þar er Icelandair engin undantekning. Stjórnendur félagsins gerðu þannig ráð fyrir því að umsvifin myndu aukast jafnt og þétt á næstunni og áttu ferðirnir í síðustu viku september að verða ríflega þriðjungi fleiri en nú er líkt og Túristi greindi frá í gærmorgun.

Þar með hefðu umsvifin í síðustu viku september jafnast á við 37 prósent af áætlun Icelandair fyrir ári síðan. Til samanburðar eru afköst félagsins í dag rétt um fimmtungur af því sem var í fyrra.

Nú hefur forsvarsfólk Icelandair aftur á móti dregið verulega úr áformum næsta mánaðar og var starfsmönnum tilkynnt um það seinni partinn í gær. Óvissa um opnun landamæra og auknar ferðatakmarkanir skýra þessar breytingar.

Frá því í gær hafa því rúmlega eitt hundrað áætlunarferðir Icelandair verið felldar niður fyrstu fjórar vikurnar í september samkvæmt talningu Túrista.

Munar þar mestu um að áform um að taka upp þráðinn í flug til fleiri borga í Norður-Ameríku ganga ekki eftir. Auk þess verður tíðni ferða til fjölda evrópskra áfangastaða ekki aukin þegar líður á næsta mánuð líkt og upphaflega var gert ráð fyrir.

Þar með stefnir í að umsvif Icelandair í september verði á pari við ágúst eða um fimmtungur af því sem var í sumarlok í fyrra. Í farþegum talið er niðursveiflan ennþá meiri því nú eru þoturnar ekki eins þéttsetnar og áður.

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …