Samfélagsmiðlar

Þurfa að losa sig við flugvélar

Stjórnendur Norwegian vilja skera niður flugflota félagsins en eigendur flugvélanna eru einmitt orðnir helstu hluthafar flugfélagsins.

Norwegian vill losa sig við fjölda Dreamliner þota á næstunni.

Í flota Norwegian eru þrjátíu og sjö Boeing Dreamliner þotur og eru þær eingöngu nýttar í ferðir norska félagsins milli heimsálfa. Langflestar í áætlunarflug milli Evrópu og Norður-Ameríku. Á þeim markaði hafa umsvif Norwegian aukist gríðarlega síðustu ár og til marks um það var félagið orðið stærsta evrópska flugfélagið á JFK flugvelli í New York.

Nú telja stjórnendur Norwegian að ekki sé þörf fyrir um það bil fimmtán af þessum þrjátíu og sjö Dreamliner þotum. Alla vega ekki næstu misseri því í dag fljúga sárafáir milli heimsálfa. Þetta kom fram í máli stjórnenda félagsins á afkomufundi í gær og Dagens Næringsliv segir frá.

Þar er haft eftir Jakob Schram, forstjóra Norwegian, að það verði ekki einfalt að losna við flugvélarnar nú þegar eftirspurnin eftir þotum er lítil sem engin.

Schram bindur þó vonir við að stærstu eigendur flugfélagsins geti aðstoðað við að finna lausn á vandanum. Í þeim hópi eru nefnilegar nokkrar flugvélaleigur sem eignuðust stóran hlut í flugfélaginu í tengslum við fjárhagslega endurskipulagningu þess í vor.

Þannig er flugvélaleigan BOC Aviation orðin næst stærsti hluthafinn í Norwegian. Og sú er einmitt ein þeirra sem leigir Icelandair MAX þoturnar umtöluðu líkt og Túristi fór yfir fyrr í sumar. En leigusalar Icelandair hafa samþykkt að rukka ekki leigu næstu tólf mánuði í tengslum við fjárhagslega endurskipulagningu fyrirtækisins.

Nýtt efni

„Afkoma fyrsta ársfjórðungs var í takt við væntingar okkar en rekstrarniðurstaðan í janúarmánuði litaðist af áhrifum alþjóðlegrar umfjöllunar um eldgos á Reykjanesi. Við nýttum þann mikla sveigjanleika sem félagið býr yfir til að laga sætaframboð að markaðsaðstæðum og jukum fjölda tengifarþega um 48 prósent með aukinni áherslu á þann markað þar sem markaðurinn til Íslands …

Áður en skemmtiferðaskipin taka að fylla götur Ísafjarðar af forvitnum ferðalöngum eru tvær helgar að vori sem fylla bæinn af heldur ólíkum hópum fólks. Sú fyrri er páskahelgin þegar tónlistarfólk og áhangendur þeirra þyrpast í bæinn til að taka þátt í rokkhátíð alþýðunnar, Aldrei fór ég suður, og sú síðari er Fossavatnshelgin, sem fór fram …

Tekjur Finnair drógust saman um tvö prósent á fyrsta fjórðungi ársins þrátt fyrir að finnska flugfélagið hafi aukið framboðið. Skýringin á samdrættinum liggur í verkföllum, verri sætanýtingu og lægri tekjum af fraktflutningum samkvæmt uppgjöri félagsins sem birt var í morgun. Rekstrarkostnaður Finnair á fyrsta ársfjórðungi var á pari við sama tímabil í fyrra og tapaði …

Allt þar til að Boeing Max krísan hófst, í ársbyrjun 2019, framleiddi Boeing fleiri þotur en keppinauturinn, Airbus. Kyrrsetningar og endurteknir framleiðslugallar hafa hins vegar orðið til þess að hægt hefur á framleiðslunni í verksmiðlum Boeing og eftirspurnin minnkað. Í fyrra framleiddi Airbus 735 þotur en Boeing 528 og mun bilið að öllu óbreyttu breikka …

Fataverslunin Húrra Reykjavík opnar í brottfararsal Keflavíkurflugvallar í vor og verður þar boðið upp á úrval af fatnaði og skóm frá vinsælum vörumerkjum fyrir farþega á leið úr landi. „Við erum að stíga stór skref með opnun þessarar nýju og glæsilegu verslunar, sem á sér stað í tilefni af 10 ára afmæli fyrirtækisins. Þetta er …

MYND: ÓJ

„Þetta er ein heitasta gjafavara Íslands, það get ég sagt fullum fetum. Seljum mikið á netinu hjá okkur út um allan heim,“ segir Baldur Ólafsson, markaðsstjóri Bónus, við fyrirspurn FF7 um vinsældir burðarpoka Bónus meðal ferðamanna.  Áberandi er við verslanir Bónus í miðborginni að ferðamenn kaupa þar gjarnan marga burðarpoka úr endurefni efni sem skarta …

Koffínlausar kaffibaunir eru hefðbundnar kaffibaunir þar sem beiskjuefnið og örvandi hlutinn koffín hefur verið fjarlægt. Útbreiddasta og ódýrasta ferlið við að losa baunirnar við koffínið er hins vegar orðið umdeilt þar sem efnasambönd sem við það eru notuð eru nú tengd við ýmsa heilsufarskvilla.Hægt er að beita nokkrum aðferðum við að losa kaffibaunir við koffín. …

Þrjátíu og átta trilljónir er tala sem er svolítið erfitt að skilja. Trilljón er notað í Bandaríkjunum yfir það sem við Íslendingar köllum billjón, og billjón er þúsund milljarðar, eða milljón milljónir. Á núverandi gengi eru 38 trilljónir Bandaríkjadala sama og 5.320 billjónir íslenskra króna, eða 5,3 milljón milljarðar.  Það er gott að hafa þetta …