Samfélagsmiðlar

Biðja ríkið um að bæta helming af tjóni flugfélaga

Forsvarsmenn þriggja stærstu flugfélaganna í Noregi sátu fund með ráðamönnum þar í landi í gær. Erindið var einfalt, þeir vilja bætur en ekki lán.

Frá flugvellinum í Ósló.

Hinar miklu takmarkanir á ferðum fólks síðustu sex mánuði hafa kostað norsk flugfélög um 28 milljarða norskra króna. Þetta er mat samtaka norskra flugrekenda sem kynnt var á fundi forráðamanna stærstu flugfélaga landsins og norskra ráðherra í gær. Biðla flugfélögin til norska ríkisins að bæta þeim helmingin af þessu tjóni. Sú upphæð samsvarar um 212 milljörðum íslenskra króna.

Norska ríkisstjórnin hefur áður stutt við fluggeirann þar í landi vegna heimsfaraldursins. Strax í vor fengu til að mynda flugfélög eins og SAS og Wideröe ríkisábyrgðir á lán. Þá fékk Norwegian líka loforð fyrir samskonar aðstoð en þó aðeins ef félagið næði að endurskipuleggja fjárhaginn. Það tókst svo í sumarbyrjun og Norwegian fékk lánalínu upp á fjörutíu og fimm milljarða íslenskra króna frá norskum skattgreiðendum.

Það dugar félaginu þó ólíklega til að komast í gegnum veturinn líkt og áður hefur komið fram. Jakob Schram, forstjóri Norwegian, mætti því til fundarins í gær og ítrekaði ósk sína um frekari stuðning en hvorki dönsk né sænsk stjórnvöld hafa viljað veita félaginu fé.

 Á sama tíma stefnir í að hlutur ríkjanna tveggja í SAS muni aukast umtalsvert eftir hlutafjárútboð félagsins nú í haust. Til viðbótar muni Svíar og Danir einnig kaupa bróðurpartinn af nýjum skuldabréfum félagsins.

Þrátt fyrir allan þennan stuðning þá var fulltrúi SAS líka á fundinum í gær enda tekur félagið þátt í þessari nýju kröfugerð norskra flugrekenda.  

Samkvæmt frétt Dagens Næringsliv þá gáfu fulltrúar norsku ríkisstjórnarinnar ekki út nein loforð eftir fundinn með flugfélögunum í gær

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …