Samfélagsmiðlar

Opið fyrir bókanir á ferðum sem eru ekki á flugáætlun

Það voru aðeins átján brottfarir á dagskrá Icelandair í þessari viku en helmingnum hefur verið aflýst. Til viðbótar selur félagið sæti í ferðir til borga sem eru ekki á flugáætluninni og þotur félagsins hafi ekki komið til svo vikum skiptir.

Þotur Icelandair munu eingöngu fljúga til Amsterdam, Boston, Kaupmannahafnar og London fram til lok næsta mánaðar samkvæmt flugáætlun félagsins. Sú tók gildi á mánudaginn en hefur nú þegar riðlast því allar brottfarir til bresku höfuðborgarinnar í þessari viku hafa fallið niður. Einnig ferðin til Kaupmannahafnar á miðvikudag.

Það að stór hluti ferða Icelandair falli niður nú í haust er engin nýlunda líkt og Túristi fjallaði um fyrr í þessum mánuði. Þá gerði flugáætlun félagsins aftur á móti ráð fyrir miklu fleiri ferðum en nú er. Þannig voru sextíu og níu brottfarir á áætlun félagsins í þarsíðustu viku en þær hefðu átt að verða átján í þessari viku. Helmingi þeirra hefur verið aflýst.

Það vekur líka athygli að Icelandair er með opið fyrir bókanir í flugferðir næstu daga sem eru ekki einnu sinni á hinni nýju flugáætlun. Þannig er hægt bóka miða til Parísar, Berlínar, Stokkhólms og Óslóar næstu daga jafnvel þó þotur Icelandair hafi ekki sést í þessum borgum svo vikum skiptir.

Það er því ekki hlaupið að því að bóka flug með Icelandair þessa dagana og að sögn Brynhildar Pétursdóttur, framkvæmdastjóra Neytendasamtakanna, þá hafa margar kvartanir borist þangað vegna þessa. „Ekki síst vegna þess að fólk getur ekki planað ferðir, vitandi að það eru meiri líkur en minni að ferðin verði aldrei farin.“

Neytendastamtökin birtu í gær frétt á heimasíðu sinni þar sem bent er á rétt farþega Icelandair á skaðabótum ef flugi er aflýst með stuttum fyrirvara. Samgöngustofa úrskurðaði til að mynda í vikunni að Icelandair ætti að greiða tveimur farþegum félagsins 400 evrur á mann vegna niðurfellingar á flugi.

Icelandair er vissulega ekki eina flugfélögin sem gerir breytingar á flugáætlun sinni vegna ástandsins sem nú ríkir. Aðdragandi breytinga er þó í mörgum tilfellum mun lengri en hjá Icelandair. Það sést til að mynda á því hve mörg erlend flugfélög hafa nú þegar tekið út áætlunarflug til Íslands næstu vikur.

Nýtt efni

Stærsti bílaframleiðandi heims lætur ekki haggast þó hann hafi mætt nokkru andstreymi að undanförnu. Hluthafafundur Toyota endurnýjaði traust sitt á 10 manna stjórn fyrirtækisins í dag, þar á meðal á formanninum, Akio Toyoda, sem verið hefur í forystusveit fjölskyldufyrirtækisins frá aldamótum. Hann vék úr starfi forstjóra fyrir rúmu ári og varð stjórnarformaður. Nú hefur þessi …

Hér á landi hefur fjöldi erlendra vegabréfa við vopnaleitina á Keflavíkurflugvelli verið helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni. Á hinum Norðurlöndunum er ekki hægt að stunda svona talningu á flugvöllum enda margir sem koma landleiðina. Gistinætur útlendinga eru því aðalmælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni hjá frændum okkar og samtals voru þær 15,3 milljónir …

Búist er við að 38 prósenta hækkun tolla á innflutta rafbíla frá Kína hægi á sókn framleiðenda þar inn á Evrópumarkað. Hins vegar verður það aðeins tímabundið. Kínverskir framleiðendur hafa þegar náð sterkri stöðu í tæknimálum og getu til að framleiða á hagkvæman hátt - þeir ráða yfir allri aðfangakeðju framleiðslu sinnar. Að auki munu …

Fyrstu helgina í júní stefndi í verkfall flugmanna Norwegian í Noregi en samningar tókust á elleftu stundu. Flugfélagið hafði áður samið við danska og spænska flugmenn en þeir norsku kröfðust hlutfallslega meiri hækkunar og vísuðu til þess að laun þeirra stæðust ekki samanburð við starfsbræður sína í Evrópu vegna þess hve veik norska krónan er. …

„Það umfangsmikið verkefni að opna nýja álmu við flugstöð. Byggingin þarf að uppfylla fjölmargar kröfur yfirvalda , m.a. um innréttingar, eldvarnir, umhverfiskröfur og vinnuaðstæður. Það þarf líka að setja upp flókinn tækjabúnað, sem þarnast sérhæfðrar þekkingar og margra stunda þjálfun ef hann á að skila sínu hlutverki. Það gildir um nýjan öryggisbúnað flugvallarins," segir í …

Suður-kóreski bílaframleiðandinn Hyundai veðjar á fjórða stærsta bílamarkað heims, Indland. Stærstu markaðirnir eru Kína, Bandaríkin og Japan - en Indlandsmarkaður vex hratt og mikil sala er í litlum og sparneytnum gerðum bíla. Á síðasta ári keypti dótturfélag Hyundai á Indlandi verksmiðjur General Motors í Maharashtra í vestanverðu landinu með það fyrir augum að auka framleiðslu …

Icelandair sagði 82 starfsmönnum upp fyrir síðustu mánaðamót en þær uppsagnir náðu ekki til áhafna flugfélagsins. Nú er hins vegar komið að þeim hópi því fyrir helgi fengu 57 flugmenn uppsagnarbréf og eins voru 26 flugstjórar færðir í stöðu flugmanna. Við þá breytingu lækka laun viðkomandi um fimmtung samkvæmt því sem FF7 kemst næst.  Flugmönnum …