Samfélagsmiðlar

52 milljarðar króna á reikningnum í vetrarbyrjun

Vikan hefur byrjað með alvarlegum tíðindum af Norwegian.

norwegian 3

Jacob Schram, forstjóri Norwegian, gat ekki leynt vonbrigðum sínum í gær með ákvörðun norsku ríkisstjórnarinnar að styðja ekki enn frekar við rekstur Norwegian á þessum óvissutímum. Á fundi með blaðamönnum í gærmorgun líkti forstjórinn ákvörðuninni við kjaftshögg og hann útilokaði ekki gjaldþrot félagsins.

Nú í morgunsárið birti Norwegian svo uppgjör fyrir þriðja fjórðung ársins og skiljanlega voru tölurnar þar rauðar.

Tapið á þessu þriggja mánaða tímabili nam 980 milljónum norskra króna fyrir skatt sem jafngildir um 15 milljörðum íslenskra króna. Lausafjárstaða félagsins versnaði líka umtalsvert eða um rúmlega hálfan milljarð norskra króna á mánuði samkvæmt frétt E24. Þar með hafði félagið í sjóðum sínum um 3,4 milljarða norskra króna í lok september. Sú upphæð nemur um 52 milljörðum íslenskra króna.

Það er því tæpt að Norwegian komist í gegnum veturinn án viðbótar fjármagns líkt og fram hefur komið í máli forsvarsmanna félagsins.

Norwegian hefur líkt og önnur flugfélög þurft að draga verulega úr umsvifum sínum vegna útbreiðslu kórónaveirunnar. Þannig minnkaði sætaframboðið um 94 prósent á tímabilinu júlí til september sem er vanalega það arðbærasta í rekstri flugfélaga. Farþegunum fækkaði aðeins minna eða um 91 prósent.

Nýtt efni

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …

Karólínska háskólasjúkrahúsið í Stokkhólmi er það sjöunda besta í heimi samkvæmt árlegum lista bandaríska tímaritsins Newsweek. Þetta er fimmta árið í röð sem Karólínska er á lista yfir þau 10 bestu en Björn Zoëga hefur verið forstjóri sjúkrahússins öll þau ár. Björn sagði stöðunni upp nú í ársbyrjun og lætur af störfum í næstu viku. …

Þetta eru ískyggilegar fréttir fyrir Íslendinga og aðrar þjóðir landanna sem liggja að Norður-Atlantshafi. Það er hluti af kjarngóðu og upplýstu uppeldi allra landsmanna að heyra um mikilvægi Golfstraumsins - helst snemma í frumbernsku, og landsmenn eru minntir á mikilvægi hans reglulega út æviskeiðið. Golfstraumurinn liggur frá Karíbahafinu og hingað norður eftir og gerir það …

Lestarferð á fjölförnustu viðskiptaferðaleiðum Bretlands losar innan við helming af því CO2 sem jafn löng ferð með rafbíl gerir, samkvæmt útreikningum sem The Rail Delivery Group, hagsmunasamtök lestarfélaga þar í landi, hafa reiknað út og sagt er frá í The Guardian. Þar sem um er að ræða vistvænstu lestirnar, sem einungis ganga fyrir rafmagni, þá …

Toyota í Japan tilkynnti í morgun að framleiðsla fyrirtækisins hefði aukist um sjö prósent í janúar og að þetta væri þrettándi mánuðurinn í röð sem fleiri bílar væru framleiddir en í sama mánuði árið á undan. Meginskýringin er sögð mikil eftirspurn í Bandaríkjunum. Í janúar runnu rúmlega 740 þúsund fleiri Toyotur af færiböndum verksmiðjanna en …