Samfélagsmiðlar

Flugfélögin ruku upp

Þátttakendur í hlutabréfaútboði Icelandair önduðu mögulega léttar í dag þegar gengi bréfa félagsins fór í fyrsta sinn yfir eina krónu á hvern hlut. Gengi bréfa í SAS og Finnair hækkaði ennþá meira.

Gengi hlutabréfa í Icelandair hækkaði um tuttugu og tvö prósent í dag sem rekja má til frétta af jákvæðum niðurstöðum í prófunum á bóluefni hjá lyfjaframleiðandnum Pfizer. Við lokun kauphallarinnar í dag var gengið 1,1 króna á hvern hlut. Þetta í fyrsta skipti frá því að hlutafjárútboði félagsins lauk í september sem virði bréfanna fer yfir útboðsgengið sem var ein króna á hlut.

Verðmæti fleiri evrópskra flugfélaga hækkaði mikið í dag í kjölfar fréttanna af þróun bóluefnis við Covid-19. Hjá þessum stóru var hækkunin mest hjá easyJet eða 36 prósent og bréf Air France-KLM samsteypunnar fór upp um 27 prósent. Bréf IAG, móðurfélags British Airways hækkuðu um fjórðung og um fimmtung í tilfelli Lufthansa Group.

Af norrænum alþjóðaflugfélögunum þá byrjaði dagurinn vel fyrir hluthafa SAS því bréf félagsins tóku kipp upp á við eftir að fréttir bárust af versnandi stöðu Norwegian, helsta keppinautarins. Dagurinn endaði með 24 prósent hækkun hjá SAS en 13 prósent lækkun hjá Norwegian. Af norrænu flugfélögunum þá hækkaði gengi Finnair mest eða um 27 prósent.

Þrátt fyrir hækkanir dagsins þá er verðmæti flestra flugfélaga langt undir því sem var í ársbyrjun.

Nýtt efni

Ítalía var mesta vínframleiðsluland heims 2023 en þurfti að sætta sig við að sala dróst saman. Það var reyndar staðan hjá flestum vínframleiðsluþjóðunum. Nú liggja fyrir tölur frá helstu markaðslöndum ítalskra vínframleiðenda: Bandaríkjunum, Þýskalandi, Bretlandi, Kanada og Japan, en samanlagður útflutningur til þessara landa nemur 56 prósentum af heildinni. Til samanburðar vega þessi markaðslönd 50 prósent …

Hann var nýorðinn 14 ára gamall þegar eitt af stóru félögunum í Belgíu, Genk, hafði samband við hann og bauð honum pláss í fótboltaakademíunni sem hafði þá mjög góðan orðstír. Það tók Kevin de Bruyne nokkurn tíma að sannfæra foreldra sína um að það væri góð hugmynd fyrir hann að flytja frá Drongen til að …

Play leitar nú fjárfesta sem vilja leggja félaginu til 1,4 milljarða króna í það minnsta. Stærstu hluthafarnir hafa gefið vilyrði sitt fyrir innspýtingu upp á 2,6 milljarða kr. en sú viðbót er háð því skilyrði að það safnist alla vega 4 milljarðar í nýtt hlutafé. Áður höfðu stjórnendur Play gefið út að þeir þyrftu þrjá …

Mikil umferð farþega var um evrópska flugvelli í janúar, víða fór farþegafjöldinn fram úr því sem var í sama mánuði 2019. Um 46 flugvöllum á Spáni, sem AENA starfrækir, var farþegafjöldinn 18,6 milljónir, sem er 10 prósentum fleiri en í janúar í fyrra. Flestir fóru um flugvöllinn í Madríd nú í janúar síðastliðnum, nærri 4,8 …

Það sem af er ári hefur hægt á eftirspurn á rafbílamarkaði heimsins og framleiðendur bregðast við með því að segja upp starfsfólki, minnka framleiðslukostnað og breyta áætlunum sínum. Þetta bakslag gæti seinkað orkuskiptum í vegasamgöngum.  Þýski gæðabílaframleiðandinn Mercedes-Benz tilkynnti í gær að markmiðum um rafbílavæðingu yrði frestað um fimm ár og sjá til þess að …

Stjórn Volvo Cars ætlar að láta af því verða að minnka hlutinn í sænska rafbílaframleiðandanum Polestar en áformin voru fyrst kynnt í byrjun þessa mánaðar. Fjárfestar tóku tíðindunum vel því hlutabréfin í Volvo hækkuðu í kjölfarið um fjórðung. Endurteknar hlutafjáraukningar Polestar hafa nefnilega haft neikvæð áhrif á gengi Volvo í kauphöllinni í Stokkhólmi samkvæmt frétt …

Notkun á sjálfbæru eldsneyti er besta leiðin til að draga hratt úr losun frá flugsamgöngum, segir Willie Walsh, framkvæmdastjóra Alþjóðasambands flugfélaga, IATA. Hann ræddi mikilvægi þess að minnka losun í ávarpi sínu á flugmálaráðstefnu Changi í Singapúr í vikunni.  Willie Walsh undirstrikaði í ávarpi sínu að flugheimurinn stefndi staðfastlega að kolefnishlutleysi árið 2050: „Við megum …

Vesturland er í útjaðri meginstraums erlendra ferðamanna sem koma til Íslands. Flestir eru þeir á Suðvesturlandi, fara Gullna hringinn og meðfram suðurströndinni - en auðvitað aka margir þeirra eftir Hringveginum í gegnum Borgarfjörð eða halda upp á Snæfellsnes - og áfram sem leið liggur til Vestfjarða með ýmsum útúrdúrum. Við ætlum sem sagt ekki að …