Samfélagsmiðlar

Ætla ekki að setja meira fé í flugrekstur á Grænhöfðaeyjum

Cabo Verde Airlines notar Boeing 757 þotur frá Icelandair Group í rekstur sinn.

Fjármálaráðherra Grænhöfðaeyja hefur fengið heimild til að veita Cabo Verde Airlines ríkislán upp á 16 milljónir evra. Sú upphæð jafngildir 2,5 milljörðum króna. Þeir fyrirvarar eru settir við lánveitinguna að undirritað verði samkomulag milli hluthafa um aðkomu að endurskipulagningu flugfélagsins.

Einnig er sett skilyrði um að kröfuhafar komi til móts við stöðu félagsins með niðurfellingu skulda og lengri greiðslufrestum líkt og Erlendur Svavarsson, forstjóri Cabo Verde Airlines, útskýrði í samtali við Túrista í síðustu viku.

Icelandair Group fer í dag fyrir 36 prósent hlut í Cabo Verde Airlines. Fyrirtækið ætlar þó ekki að leggja aukið fé í reksturinn á Grænhöfðaeyjum. Þetta kemur fram í svari við fyrirspurn Túrista.

Icelandair Group er jafnframt einn af kröfuhöfum Cabo Verde Airlines í gegnum dótturfélög. Bókhaldslega áhætta samsteypunnar, um síðustu áramót, var þó óveruleg þar sem færðar hafi verið svokallaðar varúðarfærslur vegna krafnanna að því segir í svari Icelandair.

Hlut sinn í Cabo Verde Airlines eignaðist íslenska samsteypan í byrjun árs 2019 þegar meirihlutinn í þessu helsta flugfélagi Grænhöfðaeyja var keyptur í félagi við íslenska fjárfesta. Ríkissjóður Grænhöfðaeyja á 39 prósent á móti Íslendingunum og starfsmenn flugfélagsins eiga tíund. 

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …