Samfélagsmiðlar

Play að fara sömu leið og norsku félögin

Í Noregi eru í tvö ný flugfélög í startholunum. Hlutabréf annars þeirra fóru á markað í byrjun mars og hækkuðu hratt í upphafi. Gengið hefur hins vegar lækkað umtalsvert síðustu daga.

Það þarf fimm milljarða króna til að tryggja rekstur hins verðandi flugfélags Play út næsta ár samkvæmt frétt Viðskiptablaðsins í dag. Heimildir blaðsins herma að leitað hafi verið til stærstu lífeyrissjóða landsins um að fjárfesta í félaginu og stefnt sé að því að setja bréf í Play á First North hlutabréfamarkaðinn innan skamms.

Það er sama leið og farin var í tengslum við stofnun Flyr flugfélagsins í Noregi fyrr í þessum mánuði. Flyr er ekki ennþá komið með flugrekstrarleyfi en hefur tryggt sér um níu milljarða króna í hlutafé. Þann 1. mars sl. fóru hlutabréfin á markað í Noregi og hækkaði gengi þeirra um nærri fimmtung fyrsta daginn.

Þau hafa hins vegar lækkað um 28 prósent frá þeim hápunkti og í dag er gengið um tíund undir útboðsgenginu. Á þessu tímabili hefur einn þeirra sem lögðu Flyr til fé í upphafi, norski auðjöfurinn Arne Fredly, selt um þrjá fjórðu af hlutabréfunum sínum í Flyr samkvæmt fréttum Dagens Næringsliv.

Stofnandi Norwegian Bjørn Kjos, sem jafnframt var forstjóri félagsins um langt skeið, kemur svo að stofnun annars flugfélags í Noregi sem fengið hefur heitið Norse Atlantic Airways. Áform aðstandenda þess félags eru að skrá félagið á markað í Noregi nú í vor og standa vonir til að jómfrúarferðin verði farin í árslok.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …