Samfélagsmiðlar

Allt innanlandsflug til Arlanda flugvallar

Hluti flugstöðvarinnar við Bromma flugvöll er splunkuný en verður mögulega ekki í notkun mikið lengur.

Bromma flugvelli í vesturhluta Stokkhólms verður lokað fyrr en áður hafði verið lagt upp með. Þetta tilkynnti sænska ríkisstjórnin í gær en fyrri áætlanir gerðu ráð fyrir að loka flugvellinum árið 2038. Ekki liggur fyrir nákvæmlega hvenær flugvellinum verður lokað starfshópur um lokunina á að skila tillögum í sumarlok.

Framtíð Bromma flugvallar hefur verið þrætuepli í sænskum stjórnmálum um langt skeið en annar stjórnarflokkurinn, Umhverfisflokkurinn, hefur lengi haft lokun hans á stefnuskrá sinni. Flokkar á hægri vængnum hafa þó barist fyrir tilveru flugvallarins.

Síðastliðið haust gáfu flugmálayfirvöld í Svíþjóð það hins vegar út að rekstur sérstakts innanlandsflugvallar væri ekki lengur fýsilegur kostur. Staðreyndin er nefnilega sú að innanlandsflug um Arlanda flugvöll, stærsta flugvöll Svíþjóðar, er mun meiri en um Bromma. SAS flugfélagið hefur til að mynda ekki notast við Bromma flugvöll í nærri fjörutíu ár.

Ekki liggur fyrir hvort ráðist verði í stækkun Arlanda flugvallar í tengslum við lokun Bromma. En kallað hefur verið eftir nýrri flugbraut við flugvöllinn og ódýrari lestarsamgöngum þangað frá miðborg Stokkhólms.

Nýtt efni

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …