Samfélagsmiðlar

Biður Breta um að bíða með að bóka utanlandsferðir

London Piccadilly Julian LoveLondon and Partners

Það er of snemmt að segja til um hvort ferðir til og frá Bretlandi verði heimilar á ný þann 17. maí líkt og stefnt hefur verið að.

Boris Johnson, forsætisráðherra Bretlands, ætlar á pöbbinn þann 12. apríl næstkomandi þegar öldurhúsum verður leyft að taka til starfa á ný. Þetta fullyrti forsætisráðherra á blaðamannafundi í gær þar sem hann fór yfir gang mála í afléttingu á þeim sóttvarnaraðgerðum sem nú gilda í landinu.

Aftur á móti var Johnson ekki til í að staðfesta að ferðalög, til og frá Bretlandi, yrðu með eðlilegri hætti frá og með 17. maí líkt og stefnt hefur verið að.

Johnson sagði á fundinum í gær að það væri ennþá of snemmt að segja til um hvort það gangi eftir og Bretar ættu því ekki að bóka sumarferðir út í heim enn sem komið er. Vísaði forsætisráðherrann þar til mikillar útbreiðslu Covid-19 í þeim löndum sem Bretar væru líklegastir til að ferðast til.

Í dag er reglan sú að allir íbúar Bretlandseyja verða að hafa gilda ástæðu fyrir því að ferðast út í heim og einnig að fara í sóttkví við heimkomuna.

Þegar sú regla verður felld úr gildi, 17. maí eða síðar, þá verður svokallað litakóðunarkerfi tekið upp á breskum landamærum. Erlend ríki verða þá flokkuð græn, appelsínugul eða rauð eftir því hversu útbreidd Covid-19 smitin eru í viðkomandi landi.

Ekki hefur verið gefið út hvaða lönd eru í hverjum flokki fyrir sig en Bretar sem snúa heim úr ferðalagi til lands sem flokkað er grænt munu þurfa í skimun fyrir heimferð og svo aftur við komuna til Bretlands. Það á við þá bólusettu en líka þá sem ekki hafa verið bólusettir.

Tíu daga sóttkví við heimkomu verður aftur á móti skilyrði þegar Bretar snúa heim eftir dvöl í landi sem flokkað er sem appelsínugult. Þeir bólusettu gætu þó sloppið.

Hins vegar verður bannað að fljúga frá Bretlandi til rauðra landa og allir sem koma frá þeim löndum verða að fara sóttvarnarhótel í ellefu daga og greiða sem jafngildir um þrjú hundruð þúsund krónur fyrir gistinguna.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …