Samfélagsmiðlar

Íslendingar verða áfram að leita í spænska banka

Skandinavar sem þurfa lán til fasteignakaupa á Spáni geta í mörgum tilfellum fengið lánað hjá sínum eigin banka. Og jafnvel á lægri vöxtum en í boði er hjá spænskum fjármálastofnunum.

Íslendingar hafa lengi horft til Alicante og nágrennis þegar kemur að fasteignakaupum. Skýringin liggur vafalítið í meira framboði á beinu flugi þangað en til annarra sólarstaða á meginlandi Spánar.

Það er viðbúið að áhugi Norðmanna á fasteignum á Spáni muni aukast hratt nú þegar slakað verður á ferðatakmörkunum. Þetta er mat sérfræðinga norska bankans DNB en sá, líkt og margir aðrir stórir skandinavískir bankar, veitir lán til húsnæðiskaupa á Spáni og víðar í suðurhluta Evrópu.

Áfram verða Íslendingar hins vegar að treysta á spænskar fjármálastofnanir þegar kemur að fasteignaviðskiptum á Spáni. Því samkvæmt svörum frá Íslandsbanka, Arion banka og Landsbankanum þá er ekki á stefnuskrá bankanna þriggja að veita fasteignalán í útlöndum. Áfram verður einblínt á fjármögnun á íbúðahúsnæði hér á landi.

Á sama tíma reka bankar eins og Handelsbanken í Svíþjóð og Nykredit í Danmörku útibú á Spáni, t.d. á Marbella og á Mallorca.

Og það eru ekki bara skandinavískir bankar sem hafa haslað sér völl í suðurhluta Evrópu. Þar eru líka að finna skrifstofur á vegum umsvifamestu fasteignasala Noregs, Svíþjóðar og Danmerkur.

Ein af þeim er hin sænska Bjurfors en á heimasíðu hennar segir að kosturinn við að fjármagna fasteignakaup á Spáni í gegnum sænska banka sé sá að vextirnir geti verið hærri hjá þeim spænsku. Á sama tíma geri bankar á Spáni kröfu um að búið sé að greiða upp lánið við 70 til 75 ára aldur.

Íslendingar í fasteignahugleiðingum á Spáni geta leitað til íslenskra fyrirtækja sem sérhæfa sig í fasteignaviðskiptum þar í landi.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …