Samfélagsmiðlar

Nýir framtakssjóðir hentugri fyrir fjárfestingu í ferðaþjónustu

Lífeyrissjóðir hafa komið að fjárfestingum í ferðaþjónustu í gegnum ýmis konar fjárfestingasjóði. Nokkir nýir hafa verið stofnaðir að undanförnu.

Fjárfestingageta nýrra framtakssjóða hleypur á tugum milljarða króna. Fjárfestingakostir í ferðaþjónustu verða vafalítið til skoðunar hjá sjóðunum að mati forsvarsfólks LSR.

Nýverið lögðu Samtök ferðaþjónustunnar fram tillögur sínar að viðspyrnu greinarinnar nú þegar Covid-19 heimsfaraldurinn er í rénum. Meðal þess sem forsvarsfólk ferðaþjónustunnar leggur til er að stofnaður verði sérstakur fjárfestingasjóður, með þátttöku lífeyrissjóða, sem hafi það að markmiði að bæta eiginfjárstöðu lífvænlegra fyrirtækja. 

Túristi leitaði álits þriggja stórra lífeyrissjóða á hugmyndinni.

Í svari Gildis er bent á að lífeyrissjóðurinn sé nú þegar hluthafi í nokkrum framtaks- og nýsköpunarsjóðum sem hafa heimildir til fjárfestinga í fyrirtækjum í ferðaþjónustu.

„Sumir þessara sjóða eru nýlega stofnaðir og hafa því umtalsverða fjárfestingagetu. Við sjáum því í raun ekki tilefni til að stofnaður verði sérstakur sjóður með áherslu á fjárfestingar í ferðaþjónustu,“ segir í svari Gildis.

Þegar spurt er hvort lífeyrissjóðurinn sé opinn fyrir auknum fjárfestingu í ferðaþjónustu þá er svarið jákvætt. „Við skoðum öll áhugaverð tækifæri með opnum hug, hvort sem þau eru í ferðaþjónustu eða öðrum atvinnugreinum. Aðkoma Gildis að slíkum fjárfestingum er þó oft á tíðum í gegnum framtakssjóði sem Gildi er hluthafi í. Það er ekki nema fjárfestingartækifærin séu þeim mun stærri að við eigum beina aðkomu að fjárfestingu í þeim,“ segir í svari Gildis.

Segja má að LSR sé á sömu nótum því forsvarsfólk þess sjóðs vísar líka til nýrra innlendra framtakssjóða þegar kemur að fjárfestingum í ferðaþjónustufyrirtækjum.

„LSR mun taka þátt í nýjum innlendum framtakssjóðum frá Stefni, Kviku og VEX og er að skoða aðkomu að nýjum sjóði hjá Landsbréfum. Samanlögð fjárfestingargeta þessara sjóða verður rúmlega 50 milljarðar króna og þar munu án efa verða skoðaðir fjárfestingarkostir í ferðaþjónustu, enda mun það áfram verða einn af aðalatvinnuvegum þjóðarinnar. Hjá LSR hefur ekki sérstaklega verið skoðað að taka þátt í sérstökum fjárfestingarsjóði ferðaþjónustunnar og ekki hægt að segja til um mögulega aðkomu að slíkum sjóði núna.“

Hjá Lífeyrissjóði verzlunarmanna fengust þau svör, um mögulega þátttöku í sérstökum ferðaþjónustusjóði, að í hvert sinn sem óskað er eftir að sjóðurinn fjárfesti í nýjum verkefnum þá fari erindi ákveðna faglega leið.

Þar er einkum horft til mögulegrar arðsemi fjárfestingarinnar og öryggis hennar. Einnig er í vaxandi mæli horft til svonefndra UFS þátta, þ.e. umhverfis- og félagslegraþátta og stjórnarhátta.

Í svari Lífeyrissjóðs verzlunarmanna er jafnframt bent á að auk 2,3 prósent hlutar í Icelandair þá hafi sjóðurinn með óbeinu hætti fjárfest í fjölda ferðaþjónustufyrirtækja eða verkefna sem tengist greininni.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …