Samfélagsmiðlar

Með helmingi lægri fargjöld en fella samt niður ferðir

Í dag dugar ekki að bjóða lægstu fargjöldin til að fylla flugvélarnar. Alla vega virðist það vera staðan hjá Play.

Þriðja þotan í flota Play bættist við nú í byrjun mánaðar.

Stjórnendur Play hafa dregið úr áformum um flug til Parísar, Berlínar og London í næsta mánuði. Í flugi til allra þessara borga er Play í samkeppni við önnur flugfélög.

Það á reyndar við um allar aðra áfangastaði í leiðakerfi Play. Félagið hefur nefnilega ekki sótt á inn á markaði sem enginn annar sinnir ef Salzburg er frátalin. Icelandair bætti svo þeirri borg við vetraráætlun sína í vikunni

En sem fyrr segir þá stendur fyrir dyrum niðurskurður á flugi Play til höfuðborga Frakklands, Þýskalands og Bretlands.

Engu að síður er staðan sú að farþegar á leið til þessara þriggja borga, næstu tvær vikur, fá í öllum tilvikum ódýrustu miðana hjá Play. Og verðmunurinn er umtalsverður.

Þannig er meðalfargjaldið hjá British Airways frá Íslandi til London fimmfalt hærra en hjá Play. Munurinn á Icelandair og Play er tvöfaldur eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan.

Skýringarnar á því að Play selur ekki nægjanlega mörg sæti, þrátt fyrir að vera með ódýrustu fargjöldin, geta verið margar. Hin flugfélögin eiga sér til að mynda langa sögu á meðan Play er óþekkt stærð í útlöndum. Einnig eru ferðir Icelandair mun tíðari og farþega félagsins hafa því úr fleiri ferðum að velja.

Í þessari könnun Túrista var aðeins horft til fargjalda á leiðinni frá Keflavíkurflugvelli dagana 23. ágúst til 5. september. Heimferðin var ekki tekin með í reikninginn en í öllum tilvikum er um að ræða farmiða án innritaðs farangurs.

Túristi kannaði einnig fargjöldin til Kaupmannahafnar og niðurstaðan var sú sama, Play er um helmingi ódýrari en Icelandair en þó með mun færri ferðir.

Meðalverð á ódýrustu farmiðunum frá Keflavíkurflugvelli dagana 23.ágúst til 5. september.

Nýtt efni

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …