Samfélagsmiðlar

Icelandair og Play með bróðurpartinn af sólarlandafluginu

Við sundlaugarbakka á Tenerife.

Fyrir heimsfaraldur þá var Norwegian stórtækast í flugi héðan til Spánar og þar á undan var það Wow Air. Nú í sumar hafa Icelandair og Play hins vegar verið með langstærstan hluta markaðarins þegar kemur að flugi til vinsælustu sólarstaða Íslendingar, Alicante og Tenerife. Hlutdeild Icelandair samsteypunnar hefur margfaldast eftir brotthvarf Wow Air og farþegahópurinn stækkað.

Í júlí og ágúst flugu rúmlega ellefu þúsund farþegar milli Íslands og Alicane af þeim fór 51 prósent með Icelandair og þriðjungur með Play. Flug á vegum ferðaskrifstofanna Heimsferða og Ferðaskrifstofu Íslands hefur þá verið með 16 prósent hlutdeild samkvæmt útreikningum Túrista sem byggja á tölum frá spænskum flugmálayfirvöldum.

Í flugi til Tenerife þá var hlutdeild Icelandair akkúrat helmingur á meðan Play var með 29 prósent af markaðnum. Leiguflug ferðaskrifstofanna náði því 21 prósenti af heildinni. Samtals var hlutdeild flugfélaganna tveggja þá 81 prósent þegar umsvifin í flugi til Alicante og Tenerife.

Ástæða þess að júní er ekki með í þessum útreikningum er sú að í þeim mánuði fór Play bara eina ferð til Tenerife og enga til Alicante.

Minni markaður en farþegahópurinn stækkar hjá Icelandair

Flug Icelandair til Alicante er ekki hefðbundið áætlunarflug því þangað flýgur félagið á vegum Vita en sú ferðaskrifstofa tilheyrir Icelandair samsteypunni. Og til marks um hversu náin tengslin eru milli Icelandair og Vita þá er Bogi Nils Bogason bæði forstjóri Icelandair Group og stjórnarformaður Vita. Með honum í stjórn Vita eru Birna Ósk Einarsdóttir, framkvæmdastjóri sölu og þjónustusviðs Icelandair, og Gunnar Már Sigurfinnsson, framkvæmdastjóri Icelandair Cargo.

Ferðir Icelandair til Tenerife hafa líka síðustu ár verið á vegum ferðaskrifstofa en í vor hóf félagið að bjóða upp á áætlunarflug til spænsku eyjunnar. Og eins og sjá má hér fyrir neðan hefur félagið nú þegar náð helmingi markaðarins.

Sá markaður er þó minni en áður og í sumar flugu 37 prósent færri héðan til Tenerife í samanburði við sumarið 2018. Hins vegar stækkaði farþegahópurinn hjá Icelandair á flugleiðinni um 67 prósent í sumar í samanburði við sumarvertíðina 2018.

Sem fyrr segir byggja útreikningarnir hér að ofan á tölum frá spænskum flugmálayfirvöldum. Hér á landi fást engar sambærilegar upplýsingar.

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …