Samfélagsmiðlar

Kippur í bókunum á ferðum út í heim

„Það er ljóst í okkar huga að Íslendingar eru staðráðnir í að halda áfram að lifa lífinu og ferðast eins og áður, þrátt fyrir tilraunir yfirvalda að letja til ferðalaga," segir Jóhann Pétur Guðjónsson, framkvæmdastjóri GB-ferða. Þar á bæ og víðar hefur salan aukist eftir nýjustu breytingar á sóttvarnarreglum.

Eftirspurn eftir ferðum út í heim hefur aukist og margir sem horfa til ferða á spænskar sólarstrendur í haust og vetur.

Undir lok júlí sl. var sú regla sett að allir þeir sem ætluðu til Íslands urðu að framvísa nýju og neikvæðu Covid-19 prófi fyrir flugferðina. Flugfélögin áttu þá að neita fólki um far sem ekki var með þess háttar próf. Þar með áttu Íslendingar, sem höfðu nýlega sýkst af Covid-19, á hættu á að komast ekki heim þar niðurstöður úr Covid prófum eru jákvæðar í töluverðan tíma eftir sýkingu.

Reglunni var þó breytt nú í lok ágúst á þann veg að nú er það ekki lengur flugfélaganna að hafa eftirlit með Covid-19 prófum farþeganna. Allir þurfa þó að framvísa neikvæðum niðurstöðum við heimkomu. Og þessi breyting hafði jákvæð áhrif á eftirspurn Íslendinga eftir ferðalögum út í heim.

„Við fundum fyrir kipp í sölu þegar við þessar nýju fréttir. Það er ljóst í okkar huga að Íslendingar eru staðráðnir í að halda áfram að lifa lífinu og ferðast eins og áður, þrátt fyrir tilraunir yfirvalda að letja til ferðalaga,“ segir Jóhann Pétur Guðjónsson, framkvæmdastjóri GB-ferða.

Hann bætir því við að það gleymist í umræðunni að aldrei hafi verið lagaheimild fyrir reglugerð samgönguráðherra á sínum tíma. „Ráðherra viðurkenndi þá staðreynd 12. ágúst en það tók engu að síður nokkrar vikur fyrir lögfræðinga samgöngu- og heilbrigðisráðuneytanna að leiðrétta þetta,“ útskýrir Jóhann Pétur.

Bæta við ferðum til Alicante

Hjá ferðaskrifstofunni Vita kom líka kippur í bókanir og sérstaklega á ferðum til Tenerife og Alicante að sögn Þráins Vigfússonar, framkvæmdastjóra.

„Við ákváðum í framhaldi af því að bæta í flugin til Alicante og fljúga allt árið. Við vorum búin að fá mikið af fyrirspurnum um vetrarflug til Alicante, sérstaklega frá stórfjölskyldum fyrir jól og áramót og svo golfurum sem vilja komast þangað allan veturinn. Veðrið á þessu svæði í desember og janúar er yfirleitt eins og bestu sumardagar á Reykjavíkursvæðinu,“ bætir Þráinn við.

Lítið um afbókanir

Það er ekki bara vísbendingar um auknar bókanir hjá ferðaskrifstofum síðustu daga því eftirspurn eftir áætlunarflugi hefur einnig glæðst.

„Salan hefur verið að aukast jafn og þétt síðustu vikur og það hefur verið lítið um afbókanir vegna COVID-19 skilmála, svo það er alveg greinilegt að fólk er að láta drauminn um að ferðast rætast. Það er þó erfitt að segja til um það nákvæmlega hvort salan hafi aukist vegna þess að reglunum var breytt varðandi neikvæðu prófin en við teljum þó mjög líklegt að það sé að hafa góð áhrif,“ segir Nadine Guðrún Yaghi, samskiptastjóri Play.

Líkt og Túristi hefur nýverið fjallað um þá eru ekki lengur gerðar kröfur á hinum Norðurlöndunum um að fólk framvísi neikvæðu prófi við landamæri. Þar með eru ferðalög ennþá flóknari og dýrari fyrir Íslendinga en frændþjóðirnar.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …