Samfélagsmiðlar

Munu greiða atkvæði gegn tillögu stjórnar Icelandair

Gildi-lífeyrissjóður mun greiða atkvæði gegn tillögu um bætt starfskjör stjórnenda hjá Icelandair á ársfundi félagsins á morgun. Hinar boðuð kjarabætur eru of umfangsmiklar að mati sjóðsins. Þetta kemur fram í svari Gildis við fyrirspurn Túrista. Gildi er fimmti stærsti hluthafinn í Icelandair með rúmlega þrjú prósent hlut.

Kaupréttakerfið sem stjórn Icelandair hefur lagt til hluthafar samþykki á aðalfundinum gerir ráð fyrir að stjórnendur félagsins, auk sérvaldra starfsmanna, fái að kauprétt á 900 milljónum hlutabréfum í flugfélaginu næstu þrjú ár. Markaðsvirði þessara hlutabréfa er í dag nærri tveir milljarðar króna.

Til viðbótar er ætlunin að halda í bónuskerfi fyrir yfirmenn sem getur hækkað árslaun þeirra um allt að fjórðung en ekki hefur reynt á þetta kerfi síðustu ár því Icelandair hefur verið rekið með tapi allt frá árinu 2018.

Eins og fram kom hér á síðunni í morgun þá setur hópur stórra hlutahafa í Icelandair spurningamerki við hinar boðuðu kjarabætur fyrir stjórnendur flugfélagsins. Ástæðurnar eru meðal annars taprekstur þess fyrir heimsfaraldur, mikill opinber stuðningur síðustu ár og framganga félagsins í kjaramálum áhafna. Einnig hefur verið á það bent að stjórnendur Icelandair gáfu frá sér ríkisábyrgð á lánalínu í sömu andrá og fyrrnefnt kaupréttakerfi fyrir stjórnendur var kynnt fyrir hluthöfum.

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …