Samfélagsmiðlar

Leigan á Max þotum hefur hækkað hratt

Hinar umtöluðu farþegaþotur eru eftirsóttar á ný.

Leigukjörin nýjum farþegaþotum hafa versnað síðustu þrjá til fimm mánuði að sögn forstjóra Norwegian.

Nú í ársbyrjun var hægt að leigja nýjar Boeing Max þotur fyrir 300 þúsund dollara á mánuði en sú upphæð jafngildir um 40 milljónum króna. Kjörin í dag eru ekki eins góð að sögn Geir Karlsen, forstjóra Norwegian, sem fór yfir stöðuna á uppgjörsfundi félagsins í síðustu viku.

Norwegian þarf á fleiri Max þotum að halda en samkvæmt forstjóra norska félagsins hefur leigan á nýjum þess háttar flugvélum hækkað um að minnsta kosti 50 þúsund dollara að undanförnu. Sú viðbót jafngildir nærri sjö milljónum króna sem þýðir að leigan er komin upp í um 1,5 milljón kr. á sólarhring. Forstjóri Norwegian sagðist því horfa til þess að kaupa fleiri þotur í framtíðinni í stað þess að leigja.

Icelandair er einnig með til skoðunar að fjölga Max þotunum hjá sér og er bæði horft til þess að leigja þær og kaupa. Í flota Icelandair í dag eru tólf Boeing Max og þar af á flugfélagið fjórar. Nú í sumarbyrjun bætast við tvær leiguvélar í viðbót en þær eru báðar af minni gerð Max þota og með sæti fyrir 160 farþega.

Að jafnaði nýtir Icelandair hverja Max þotu í þrjár ferðir á dag og hver og ein getur þá flutt að hámarki 480 farþega sólarhring. Leiguverðið sem er á markaðnum í dag jafngildir þar með hálfri milljón króna á hverja flugferð eða um þrjú þúsund krónum á hvert sæti.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …