Samfélagsmiðlar

Leigan á Max þotum hefur hækkað hratt

Hinar umtöluðu farþegaþotur eru eftirsóttar á ný.

Leigukjörin nýjum farþegaþotum hafa versnað síðustu þrjá til fimm mánuði að sögn forstjóra Norwegian.

Nú í ársbyrjun var hægt að leigja nýjar Boeing Max þotur fyrir 300 þúsund dollara á mánuði en sú upphæð jafngildir um 40 milljónum króna. Kjörin í dag eru ekki eins góð að sögn Geir Karlsen, forstjóra Norwegian, sem fór yfir stöðuna á uppgjörsfundi félagsins í síðustu viku.

Norwegian þarf á fleiri Max þotum að halda en samkvæmt forstjóra norska félagsins hefur leigan á nýjum þess háttar flugvélum hækkað um að minnsta kosti 50 þúsund dollara að undanförnu. Sú viðbót jafngildir nærri sjö milljónum króna sem þýðir að leigan er komin upp í um 1,5 milljón kr. á sólarhring. Forstjóri Norwegian sagðist því horfa til þess að kaupa fleiri þotur í framtíðinni í stað þess að leigja.

Icelandair er einnig með til skoðunar að fjölga Max þotunum hjá sér og er bæði horft til þess að leigja þær og kaupa. Í flota Icelandair í dag eru tólf Boeing Max og þar af á flugfélagið fjórar. Nú í sumarbyrjun bætast við tvær leiguvélar í viðbót en þær eru báðar af minni gerð Max þota og með sæti fyrir 160 farþega.

Að jafnaði nýtir Icelandair hverja Max þotu í þrjár ferðir á dag og hver og ein getur þá flutt að hámarki 480 farþega sólarhring. Leiguverðið sem er á markaðnum í dag jafngildir þar með hálfri milljón króna á hverja flugferð eða um þrjú þúsund krónum á hvert sæti.

Nýtt efni

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …