Samfélagsmiðlar

Bilið milli íslensku og erlendu flugfélaganna breikkar

Það sem af er ári hefur vægi Icelandair og Play aukist á kostnað útlendu keppinautanna.

Farþegar í Leifsstöð eru líklegast á leið úr landi með annað hvort Icelandair eða Play.

Þrátt fyrir að sextán erlend flugfélög haldi úti áætlunarflugi til Keflavíkurflugvallar þessa dagana þá er hlutdeild þeirra ekki há í samanburði við íslensku flugfélögin tvö.

Í nýliðnum maí voru sex af hverjum tíu brottförum á vegum Icelandair á meðan Play stóð fyrir þrettán prósent af ferðunum. Samanlagt voru öll hin flugfélögin með 28 prósent hlutdeild sem er minna en verið hefur í ár eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan.

Í febrúar var vægi erlendu flugfélaganna fjörutíu prósent en síðan þá hefur fjöldi ferða á vegum Icelandair og Play nærri þrefaldast, farið úr 482 í 1242. Keppinautar íslensku félaganna á Keflavíkurflugvelli hafa aftur á móti fjölgað sínum brottförum um helming eða úr 324 í 480.

Það að íslensk flugfélög haldi uppi samgöngum til og frá Keflavíkurflugvelli eru ekki ný tíðindi. Í maí árið 2018 var hlutdeild Icelandair 47 prósent á meðan Wow Air stóð fyrir þriðju hverri ferð. Ein af hverjum tíu ferðum var á vegum flugfélags Andra Más Ingólfssonar, Primera Air. Erlendu félögin voru þá með rétt um fimmtung af ferðunum.

Gera má ráð fyrir að vægi íslenskra flugrekenda eigi eftir að hækka næstu mánuði í takt við aukin umsvif Play. Auk þess stefnir Icelandair á að ná fyrri styrk á meðan Íslandsflug erlendra flugfélaga er, enn sem komið er, í nokkuð föstum skorðum.

Nýtt efni

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …

Sjö af þeim níu þotum sem voru í flota Wow air undir það síðasta voru í eigu flugvélaleigunnar Air Lease Corporation (ALC). Ein þeirra var kyrrsett á Keflavíkurflugvelli í kjölfar gjaldþrots flugfélagsins þann 28. mars árið 2019 en í takt við samkomulag Wow Air og Isavia var ávallt ein þota félagsins eftir á Keflavíkurflugvelli sem …

Það styttist í að Strætó geti boðið farþegum upp á að greiða með bankakortum á snertilausan hátt í vögnum sínum. „Loksins!“ segja vafalaust margir óreglulegir notendur þjónustunnar, sem hafa pirrað sig á því hversu flókið og fráhrindandi greiðslukerfi Strætó er - að þurfa að hlaða niður Klapp-appinu (smáforriti), kaupa sérstaka passa með fyrirframgreiddum fargjöldum og …