Samfélagsmiðlar

Samningaviðræðum haldið áfram í nótt

Þota SAS á flugi við Arlanda flugvöll í Stokkhólmi.

Sá frestur sem flugmenn SAS gáfu vinnuveitanda sínum til að koma til móts við kröfur þeirra rann út á miðnætti að skandinavískum tíma. Viðræðunum verður hins vegar haldið áfram til klukkan ellefu á morgun samkvæmt tilkynningu. Boðað verkfall hefði átt að hefjast aðfaranótt miðvikudags en þá ákváðu viðsemjendur að gefa sér þrjá sólarhringa til viðbótar. Sá frestur rann út nú í kvöld.

Vinnudeilan snýst um umfangsmiklar breytingar á flugrekstri SAS sem hafa það í för með sér að ný dótturfélög taka við flugstarfseminni og eins ráðningasamningum flugmanna. Einnig vilja stjórnendur SAS að flugmenn samþykki kjaraskerðingar og aukna vinnuskyldu.

Flugmenn hafa að hluta til komið til móts við seinni kröfuna en vilja ekki gefa grænt ljós á breytingar á ráðningasamningum. Einnig vilja þeir halda fast í þá reglu að flugmenn séu endurráðnir eftir starfsaldri en ennþá er stór hluti þeirra flugmanna sem misstu starfið í heimsfaraldrinum án atvinnu.

SAS er stærsta flugfélag Norðurlanda og verkfall flugmanna myndi hafa áhrif á ferðalög að minnsta kosti þrjátíu þúsund farþega á dag. Skandinavískir fjölmiðlar fylgjast því vel með gangi mála í kjaraviðræðunum og hafa flutt fréttir í dag af spennunni sem ríkir við samningaborðið í Stokkhólmi.

Á áætlun SAS á morgun eru tvær ferðir til Íslands. Önnur þeirra er frá Kaupmannahöfn og samkvæmt heimasíðu flugfélagsins má gera ráð fyrir að sú verði á áætlun.

Aftur á móti er ferðin frá Ósló til Keflavíkurflugvallar sögð líkleg til að falla niður. Skýringin er sú að Kaupmannahafnarflugið er á vegum dótturfélagsins SAS Connect. Flugmenn sem eru ráðnir hjá því félagi eru ekki á leið í verkfall öfugt við kollega þeirra sem eru í vinnu hjá móðurfélaginu sjálfu en þeir eiga að fljúga þotunni hingað frá Ósló á morgun.

Uppfært: Upphaflega gáfu viðsemjendur sér frest til klukkan fimm í nótt en framlengdu svo um sex tíma í viðbót eða fram til klukkan ellefu, laugardag.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …