Samfélagsmiðlar

Boeing þarf að leggja fram ítarlegri gögn um öryggi Max-þotanna

Starfsmenn Boeing fögnuðu því fyrir þremur árum síðan að fyrsta eintakið af Max10 væri tilbúið. Ennþá fær flugvélaframleiðandinn þó ekki að afhenda þoturnar.

Í kjölfar tveggja flugslysa, þar sem 346 manns misstu lífið, voru allar Boeing Max þotur kyrrsettar í mars 2019. Þegar þarna var komið við sögu voru eingöngu Max8 og Max9 þotur komnar í loftið en Boeing var þó að leggja lokahönd á fyrstu eintökin af minni og stærri útgáfu af flugvélinni, Max7 og Max10.

Rúmum þremur árum síðar bíða flugfélögin sem keyptu þessar nýju týpur ennþá því bandarísk flugmálayfirvöld hafa ekki gefið samþykki sitt notkun vélanna. Og til að bæta gráu ofan á svart þá ganga í gildi nýja reglur um áramótin sem kveða á um að allar nýjar farþegaþotur, sem afhentar eru í Bandaríkjunum, skuli vera með öflugara viðvörunarkerfi í flugstjórnarklefanum en er í Max þotunum í dag.

Boeing er því í kapphlaupi við tímann enda ljóst að það mun reynast fyrirtækinu dýrt að uppfæra kerfin i samræmi við nýju reglurnar.

Forstjóri Boeing gaf það þó út fyrr í haust að hann ætti ekki von á því að Max10 þoturnar fengju grænt ljós fyrir áramót en sagðist vongóður um að Max7 kæmust í loftið.

Nú herma heimildir Wall Street Journal að bandarísk flugmálayfirvöld telji þau gögn sem Boeing hefur lagt fram um öryggisbúnað Max7 þotanna vera ófullnægjandi. Og þar með stefni í að ekki einu sinni þessi minnsta týpa af Max þotunni komist í loftið áður en hinar hertu öryggiskröfur ganga í gildi eftir rúma tvo mánuði.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …