Samfélagsmiðlar

Icelandair næstverðmætasta flugfélagið og Play meira virði hinir nýliðarnir samanlagt

Íslensku flugfélögin virðast sigla lygnan sjó miðað við norrænu keppinautana.

Það eru sjö norræn alþjóðaflugfélög skráð á hlutabréfamarkað og nú í byrjun viðskiptaviku er samanlagt virði þeirra 306 milljarðar króna. Í þessum hópi er Icelandair næstverðmætast og Play er miklu meira virði en hinir tveir nýliðarnir í hópnum.

Markaðsvirði Play er nú á mánudagsmorgni 10,7 milljarðar króna eftir að hafa lækkað um rúm sex prósent í síðustu viku. Þá fór gengi Flyr hins vegar mest niður á við eða um 7,4 prósent. Hlutabréf þessa norska félags eru því aðeins 2,6 milljarða kr. virði í dag en félagið hóf áætlunarflug í lok júní í fyrra líkt og Play.

Norse, sem byrjaði nú í sumar, er 4,6 milljarða kr. virði eftir hækkanir í síðustu viku en samanlagt eru Flyr og Norse metin á 7,2 milljarða króna.

Norwegian er aftur á móti verðmætast allra flugfélaga á Norðurlöndum því bréfin í því eru metin á 91,5 milljarð króna. Þar á eftir kemur Icelandair er bréfin í því félagi eru 77,2 milljarða virði í dag eins og sjá má á neðra grafinu.

Finnair og SAS koma þar á eftir en stjórnendur þess síðarnefnda reyna nú að fá heimild fyrir fjárhagslegri endurskipulagningu hjá bandarískum dómstólum. Takist það er ætlunin að efna til hlutafjárútboðs og þá mun virði núverandi hlutafjár rýrna um alla vega 90 til 95 prósent samkvæmt því sem fram hefur komið.

Staða Finnair er líka snúin því það félag gerir út á flug til Asíu en nú þegar rússnesk lofthelgi er lokuð þá er sú útgerð erfið. Stjórnendur finnska félagsins hafa því boðað niðurskurð sem felur m.a. í sér uppsagnir á skrifstofum félagsins.

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …