Samfélagsmiðlar

Draga enn meira úr flugi til Keflavíkurflugvallar

Þotur Wizz Air munu fljúga hingað frá færri borgum í sumar en það síðasta.

Áætlunarferðir Wizz Air til Íslands frá Napólí og Feneyjum heyra sögunni til líkt og Túristi greindi frá nýverið. Þetta er þó ekki eini niðurskurðurinn í Íslandsflugi ungverska flugfélagsins á komandi sumarvertíð.

Frá og með lokum marsmánaðar er nefnilega ekki reiknað með neinum ferðum til Keflavíkurflugvallar frá Luton flugvelli við London. Þetta sést í bókunarvél félagsins en ekki hafa fengist skýringar á breytingunni hjá flugfélaginu sjálfu.

Wizz Air hóf að fljúga til Íslands frá Bretlandi í apríl 2018 og þá voru á boðstólum fjórar ferðir í viku. Nokkrum dögum eftir gjaldþrot Wow air í mars 2019 boðuðu stjórnendur Wizz Air daglegt flug hingað frá bresku höfuðborginni. Veturinn fyrir heimsfaraldur var ferðunum fækkað í fimm í viku.

Samkeppni í Íslandsflugi frá London hefur lengi verið hörð enda hafa fimm flugfélög haldið úti reglulegum ferðum hingað frá fjórum flugvöllum á Lundúnarsvæðinu. Til viðbótar hefur breska ferðaskrifstofan Tui verið með eigin ferðir hingað frá London yfir vetrarmánuðina.

Umferðin hefur því verið stíf og til marks um það var flogið um 240 sinnum héðan til London í janúar eða að jafnaði 8 brottfarir á dag. Hlutdeild Wizz Air var rétt rúmlega 6 prósent í ferðum talið samkvæmt ferðagögnum Túrista.

Þrátt fyrir að Wizz Air hafi nú tekið úr sölu Íslandsflug frá þremur borgum þá eru umsvifin áfram töluverð á Keflavíkurflugvelli. Sumaráætlun félagsins gerir nefnilega ráð fyrir ferðum frá tíu borgum og þar af fimm í Póllandi.

Nýtt efni

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …

Verðlag í evrópskum matvöruverslunum var almennt hærra í nýliðnum apríl en það var á sama tíma í fyrra. Íbúar í Tékklandi, Litháen, Ungverjalandi, Slóveníu og Finnlandi borga þó minna í dag fyrir mat og drykk en þeir gerðu á fyrra samkvæmt nýrri verðmælingu á vegum Hagstofu Evrópusambandsins, Eurostat. Í Tyrklandi hækkar verðlag hratt og fór …

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …