Samfélagsmiðlar

Lokar besta veitingastað í heimi

Kokkurinn á El Bulli hefur fengið nóg. Þrátt fyrir að vera uppbókaður allt árið, handhafi þriggja Michelin stjarna og margsinnis sagður besti matreiðslumaður í heimi ætlar hann að loka staðnum sínum í tvö ár.

Úr eldhúsinu á El Bulli. Mynd: Wikicommons

Ferrán Adriá heitir hinn tæplega fimmtugi Spánverji sem galdrað hefur fram rétti sem eiga sér enga hliðstæðu. Maturinn á El Bulli í nágrenni Barcelona á Spáni er mjög sérstakur. Hráefnið er oftar en ekki erfitt að þekkja í sjón en aftur á móti er bragðið af því kunnulegt. Adriá lætur sér nefnilega ekki nægja að sneiða, rífa eða bræða ostinn heldur eyðir hann miklum tíma á rannsóknarstofu sinni til að geta breytt ostinum í púður, ravíólinu í súpu og búa til trufflu cappuccino. Vegna þessarar öfgafullu tilraunastarfsemi hefur hann verið gagnrýndur fyrir látalæti en bragðlaukar heimsins virðast engu að síður vera sammála um að maturinn sé stórkostlegur. El Bulli er því einn af sárafáum veitingastöðum í heiminum sem hlotið hafa þrjár Michelin stjörnur. En stjörnur dekkjaframleiðandans eru sennilega besta viðurkenning sem matreiðslumenn geta fengið. 

Ennþá möguleiki á borði

Það verður engin matur borinn á borð á El Bulli árin 2012 og 2013. Í viðtali við The Times lofar hann hinsvegar að árið 2014 verði ár afreka á matreiðslusviðinu. Hann segist hins vegar að núna þurfi hann góða hvíld því vinnudagarnir hafi verið langir síðustu tuttugu og fimm ár. Þeir sem vilja komast í mat hjá Adrián eiga möguleika á að panta sér borð á næsta ári en opnað verður fyrir borðapantanir síðar á árinu. Það er hins vegar vissara að vera tilbúin þegar opnað verður fyrir pantanir því alla jafna verður uppselt  á nokkrum mínútum. Svo miklar eru vinsældirnar El Bulli.

Hér má lesa mola af Jonas.is um þessi tíðindi af El Bulli.

TENGT: Vegvísir Túrista um Barcelona

MEIRA: Gott kaffi í Gautaborg

 

 

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …