Samfélagsmiðlar

Skanna skóna tvisvar

Víðast hvar í Evrópu þarf aðeins lítið hlutfall farþega að fara úr skóm við vopnaleit. Hér á landi er ekki látið nægja að skoða alla skó einu sinni.

Tólf ára drengur á leið frá New York til Íslands þarf ekki að fara úr skóm í vopnaleitinni á JFK flugvelli. Sömu sögu er að segja um áttræða konu sem flýgur hingað frá Denver. Á heimleiðinni þurfa þau bæði að fara úr skóm við öryggishliðin á Keflavíkurflugvelli. Þar eru nefnilega skór allra farþega skimaðir öfugt við það sem gengur og gerist í Bandaríkjunum og í Evrópu, líkt og Túristi hefur áður sagt frá.

Tvöfalt tékk

Ein af kröfunum sem Samgönguöryggisstofnun Bandaríkjanna setur flugrekendum er að leitað sé í skóm ákveðins hlutfalls farþega. Samkvæmt upplýsingum hjá Isavia þurfa því sumir farþegar að láta skima skóna sínar tvisvar á Keflavíkurflugvelli. Fyrst við hefðbundna vopnaleit og aftur ef farþeginn lendir í úrtakinu sem Bandaríkjamenn gera kröfu um.

Samkvæmt svörum sem Túristi hefur fengið hjá fjölda evrópskra flugvalla þá láta forsvarsmenn þeirra duga að skima skó farþega sem lenda í úrtakinu. Þetta er til dæmis verklagið á Heathrow í London, stærsta flugvelli álfunnar. Þar geta þó flugfélög skannað skó sérstaklega við brottfararhlið ef þau vilja.

Friðþór Eydal, talsmaður Isavia, bað um að svar sitt við spurningum Túrista í gær yrði birt í heild sinni. Er orðið við þeirri bón á næstu síðu (smellið hér til að sjá spurningar Túrista og svör Isavia).

NÝJAR GREINAR: Borg í góðum tengslum við náttúruna
TENGDAR GREINAR: Gera Bandaríkjamenn strangari kröfur hér á landi?Keflavíkurflugvöllur meðal 100 bestu

Mynd: Túristi

Nýtt efni

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …