Samfélagsmiðlar

Skanna skóna tvisvar

Víðast hvar í Evrópu þarf aðeins lítið hlutfall farþega að fara úr skóm við vopnaleit. Hér á landi er ekki látið nægja að skoða alla skó einu sinni.

Tólf ára drengur á leið frá New York til Íslands þarf ekki að fara úr skóm í vopnaleitinni á JFK flugvelli. Sömu sögu er að segja um áttræða konu sem flýgur hingað frá Denver. Á heimleiðinni þurfa þau bæði að fara úr skóm við öryggishliðin á Keflavíkurflugvelli. Þar eru nefnilega skór allra farþega skimaðir öfugt við það sem gengur og gerist í Bandaríkjunum og í Evrópu, líkt og Túristi hefur áður sagt frá.

Tvöfalt tékk

Ein af kröfunum sem Samgönguöryggisstofnun Bandaríkjanna setur flugrekendum er að leitað sé í skóm ákveðins hlutfalls farþega. Samkvæmt upplýsingum hjá Isavia þurfa því sumir farþegar að láta skima skóna sínar tvisvar á Keflavíkurflugvelli. Fyrst við hefðbundna vopnaleit og aftur ef farþeginn lendir í úrtakinu sem Bandaríkjamenn gera kröfu um.

Samkvæmt svörum sem Túristi hefur fengið hjá fjölda evrópskra flugvalla þá láta forsvarsmenn þeirra duga að skima skó farþega sem lenda í úrtakinu. Þetta er til dæmis verklagið á Heathrow í London, stærsta flugvelli álfunnar. Þar geta þó flugfélög skannað skó sérstaklega við brottfararhlið ef þau vilja.

Friðþór Eydal, talsmaður Isavia, bað um að svar sitt við spurningum Túrista í gær yrði birt í heild sinni. Er orðið við þeirri bón á næstu síðu (smellið hér til að sjá spurningar Túrista og svör Isavia).

NÝJAR GREINAR: Borg í góðum tengslum við náttúruna
TENGDAR GREINAR: Gera Bandaríkjamenn strangari kröfur hér á landi?Keflavíkurflugvöllur meðal 100 bestu

Mynd: Túristi

Nýtt efni

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …

Megn óánægja er meðal starfsmanna skemmtigarðsins Disneyland í Kaliforníu í Bandaríkjunum og hóta þeir nú verkfalli í fyrsta skipti frá árinu 1984. Kjaraviðræður sem staðið hafa síðan í apríl hafa engum árangri skilað. Ef af verður munu 14 þúsund starfsmenn skemmtigarðsins leggja niður störf samkvæmt frétt CNN en 99 prósent þeirra hafa samþykkt verkfallsaðgerðir. Til …

Flugferðirnar yfir Atlantshafið eru tíðari í dag en þær voru í fyrra en eftirspurnin hefur ekki aukist í sama mæli. Af þeim sökum fá flugfélögin minna fyrir hvert sæti og nú í vor nam lækkunin á ódýrasta farrými allt að fimmtungi að jafnaði. Og nú þegar markaðurinn fyrir Íslandsferðir er ekki eins sterkur og í …