Samfélagsmiðlar

Strangara eftirlit með farþegum Delta hér á landi

Allir farþegar bandaríska flugfélagsins Delta eru látnir fara úr skóm við vopnaleitina á Leifsstöð. Þeir sem fljúga með félaginu vestur um haf frá Evrópu þurfa sjaldan að fara í gegnum jafn ítarlega skoðun á skóm og gerð er hér.

„Við fylgjum þeim öryggisreglum sem eru í gildi á þeim flugvöllum sem við störfum á,“ segir m.a. í svari Delta fyrir fyrirspurn Túrista um hvort félagið geri kröfu um að skór allra farþega séu skimaðir fyrir brottför. En eins og áður hefur verið fjallað hér á síðunni þá þurfa allir farþegar á Keflavíkurflugvelli að fara úr skóm við vopnaleit. Öfugt við það sem gengur og gerist í Bandaríkjunum og í nágrannalöndunum.

Delta og Icelandair eru einu félögin sem halda úti áætlunarferðum milli Íslands og Bandaríkjanna. Talsmaður Flugmálastjórnar segir það vera flugrekendur og Isavia, rekstraraðili Keflavíkurflugvallar, sem gera viðeigandi ráðstafanir til að uppfylla kröfur Flugöryggisstofnunnar Bandaríkjanna. Af svari Delta að dæma þá hefur félagið ekkert með strangar reglur Keflavíkurflugvallar að gera.

Í svari Icelandair segir að það starfi samkvæmt öllum þeim regluverkum sem gilda fyrir áfangastaði félagsins. „Regluverk Bandaríkjanna leggur kröfur á hendur erlenda flugrekenda vegna flugs þangað. Icelandair verður að uppfylla allar slíkar kröfur og vinnur náið með hérlendum samstarfsaðilum eins og ISAVIA að því markmiði. Trúnaðarkvöð hvílir á útfærslu hinna ýmsu verklagsreglna í flugvernd,“ segir einnig í svarinu.

„…hliðin virtust pípa í tíma og ótíma“

Bandarískar reglur gera ráð fyrir handahófskenndri leit í skóbúnaði farþega á leið vestur um haf samkvæmt upplýsingum frá Isavia. Þar sem farþegar á leið til Bandaríkjanna fara í gegnum öryggishliðin á sama tíma og þeir sem eru á leið til meginlands Evrópu þá er eitt látið yfir alla ganga við öryggishliðin í Keflavík. Í svari innanríkisráðuneytisins við fyrirspurn Túrista, frá því í haust, segir; „…menn voru orðnir langþreyttir á þeim töfum sem orsökuðust af því að hliðin virtust pípa í tíma og ótíma. Jafnvel þótt ekki væri að finna neina aðra skýringu en þá að viðkomandi væri í skóm með málmfjöður/plötu í botninum eða reimakósa úr málmi“.

Íslenskir starfshættir vekja furðu

Það fæst því ekki úr því skorið hvort bandarískar reglur eru ástæðan fyrir ströngu eftirliti hér á landi eða öryggistækin í Leifsstöð. Yfirmaður öryggismála á einum stærsta flugvelli Evrópu telur þó fyrri ástæðuna ólíklega. Í samtali við Túrista segir hann að ef svo væri þá yrðu væntanlega aðrir evrópskir flugvellir líka að skima alla skó að beiðni Bandaríkjamanna. Reglurnar eru því líklega séríslenskar segir þessi ónafngreindi heimildamaður.

Farþegar Delta sem fljúga héðan til Bandaríkjanna hafa því allir þurft að fara úr skóm við vopnaleit en ekki þeir sem fljúga með félaginu frá stærstu flugvöllum Evrópu.

TENGDAR GREINAR: Skoðum skó betur en aðrirBandaríkjamenn slaka á eftirliti en Íslendingar ekki

Mynd: Túristi

Nýtt efni

Play mun fækka flugferðunum sínum til Norður-Ameríku um fjórðung í vetur í samanburði við þann síðasta líkt og FF7 greindi frá. Til viðbótar hefur félagið gert breytingar á flugáætlun sinni til Evrópu. Í sumum tilfellum fjölgar ferðunum en þeim fækkar í öðrum. Þannig gerir áætlunin fyrir september ráð fyrir tíu prósent færri ferðum en í …

Play er með fjóra áfangastaði Bandaríkjunum og einn í Kanada og býður félagið nú upp á daglegar ferðir til þeirra allra nærri allt árið um kring. Yfir vetrarmánuðina hefur Play þó dregið úr framboði en næsta vetur verður niðurskurðurinn meiri en áður. Næstkomandi nóvember er aðeins reiknað með 99 brottförum frá Keflavíkurflugvelli til Bandaríkjanna og …

Nú í vikunni hafa mælingar í Noregi og Bandaríkjunum sýnt að verðlag í þessum tveimur löndum hjaðnar hraðar en greinendur höfðu reiknað með. Það sama er upp á teningnum í Svíþjóð en í morgun birti hagstofan þar í landi nýjar verðlagsmælingar sem sýna að verðbólga sl. 12 mánuði mælist nú 2,6 prósent. Ef vaxtakostnaður er …

Gengi hlutabréf í Icelandair hefur nú fallið um 61 prósent síðustu 12 mánuði og kostar hver hlutur í dag 86 aura. Í hlutafjárútboðinu sem efnt var til í september 2020, til að koma flugfélaginu í gegnum heimsfaraldurinn, var hluturinn seldur á 1 krónu. Stuttu eftir útboðið fór gengið eins langt niður og það er í …

Á fyrri helmingi ársins komu aðeins færri Bandaríkjamenn til Íslands en á sama tíma í fyrra þrátt fyrir tíðari flugferðir. Há verðbólga vestanhafs er væntanlega ein af skýringunum á þessum samdrætti enda hafa skuldsettir Bandaríkjamenn nú minna á milli handanna. Nú gæti hagur þess hóps vænkast því verðlag í Bandaríkjunum lækkaði meira í síðasta mánuði …

Vestanhafs er hefur ekkert flugfélag verið rekið með meiri hagnaði en Delta síðustu ár. Á nýafstöðnum öðrum ársfjórðungi, apríl til júní, voru tekjur félagsins hærri en nokkru sinni áður á þessum hluta árs en aftur á móti var kostnaðurinn líka hærri. Þar með lækkaði hagnaðurinn um 30 prósent á milli ára samkvæmt uppgjöri sem flugfélagið …

Þessa dagana er mikið rætt um samdrátt í íslenskri ferðaþjónustu miðað við síðasta ár en þá er einblínt á að vöxturinn haldi ekki áfram á sama hraða og hann hefur gert eftir heimsfaraldur. Ef bornar eru saman tölur um komur erlendra ferðamanna á fyrstu fimm mánuðum þessa árs miðað við sama tímabil 2019 sést að …

Það fóru 212 þúsund farþegar með erlend vegabréf í gegnum vopnaleitinni á Keflavíkurflugvelli í júní en þessi talning er notuð til að leggja mat á fjölda ferðamanna hér á landi. Í júní í fyrra var þessi hópur 20 þúsund farþegum fjölmennari og miðað við aukið flugframboð á milli ára þá mátti gera ráð fyrir viðbót …