Samfélagsmiðlar

Flugfélögin látin bíða og fá engar upplýsingar

Ekki liggur fyrir hvenær Samkeppniseftirlitið og EFTA dómstóllinn birta úrskurði sína í málum sem snúa að úthlutun afgreiðslutíma við Flugstöð Leifs Eiríkssonar.

 

 

Ekki liggur fyrir hvenær Samkeppniseftirlitið og EFTA dómstóllinn birta úrskurði sína í málum sem snúa að úthlutun afgreiðslutíma við Flugstöð Leifs Eiríkssonar. Talsmenn íslensku flugfélaganna vilja ekki tjá sig um óvissuástandið.

Fyrir ári síðan fór Samkeppniseftirlitið fram á það við Isavia, rekstraraðila Keflavíkurflugvallar, að WOW air fengi tvo af brottfarartímunum sem Icelandair nýtir fyrir flug til Bandaríkjanna seinnipart dags. Forsvarsmenn Isavia áfrýjuðu niðurstöðunni og töldu að þeim væri óheimilt að grípa inn í með þeim hætti sem Samkeppniseftirlitið krafðist þar sem úthlutun afgreiðslutíma færi eftir alþjóðlegum reglum. Síðan þá hefur málið farið fyrir áfrýjunarnefnd samkeppnsimála, héraðsdóm og Hæstarétt en er núna á borði EFTA-dómstólsins. Er það hlutverk dómstólsins í Lúxemburg að skera úr um hvort íslensk samkeppnislög vegi þyngra en evrópskar reglur um úthlutun afgreiðslutíma við flughafnir. Ekki fást upplýsingar um það frá dómstólnum hvort niðurstaða verði birt fyrir lok árs eða ekki.

Vilja ekki tjá sig

Ef EFTA dómstóllinn kemst að þeirri niðurstöðu að evrópskar reglur um úthlutun afgreiðslutíma eigi að víkja fyrir íslenskum samkeppnisreglum þá gæti farið svo að Icelandair yrði að gefa eftir sín pláss til WOW air. Forsvarsmenn síðarnefnda félagsins verða þá líklega að breyta sumaráætlun næsta árs eða afþakka tímana og halda sig við núverandi áætlun. En eins og fram hefur komið hafa forsvarsmenn WOW air líst yfir ánægju með flugáætlun sumarsins.

Icelandair yrði jafnframt að breyta tímasetningum á að minnsta kosti tveimur brottförum á dag frá Keflavík og jafn mörgum komutímum.

Upplýsingafulltrúar Icelandair og WOW air vilja ekki svara spurningum Túrista um hvort óvissuástandið sem nú ríkir hafi áhrif á starfsemi félaganna eða hvort þeim þyki biðin eftir úrskurðum orðin of löng.

Samkeppniseftirlitið með nýtt erindi

Málið sem EFTA-dómstóllinn hefur til umfjöllunar snýr að úthlutun afgreiðslutíma fyrir síðasta sumar. Samkeppniseftirlitið hefur hins vegar unnið að nýrri rannsókn varðandi næsta sumar en nú þegar hefur brottfarar- og komutímum fyrir það tímabil verið ráðstafað. Líkt og kom fram í frétt Túrista í sumar þá var ætlunin að birta niðurstöðu Samkeppniseftirlitsins nú í haust. Það hefur hins vegar ekki gengið eftir og samkvæmt svari frá eftirlitinu þá liggur ekki fyrir ennþá hvenær niðurstaðan verður birt.

 

 

Nýtt efni

Stjórnendur rafbílaframleiðandans Tesla leita nú leiða til að draga úr kostnaði og horfa þeir til þess að segja upp 14 þúsund starfsmönnum eða um 10 prósent af vinnuaflinu. Þetta kemur fram í tölvupósti sem forstjóri félagsins, Elon Musk, sendi til starfsfólks samkvæmt frétt sem fagritið Electrek birti í morgun. „Ég hata ekkert meira en þetta …

Stefnt er að því að á hótelinu verði veitingastaður, ráðstefnu- og veislusalur ásamt heilsulind. Síðan er ætlunin að stækka Skógarböðin og tengja þau hótelinu.  Samkvæmt fréttatilkynningu er um að ræða fimm milljarða króna fjárfestingu. Áætlað er að hótelið verði opnað eftir tvö ár, vorið 2026.  „Þetta er virkilega spennandi verkefni sem við hjá Íslandshótelum hlökkum …

Hver hlutur í Icelandair kostaði fyrir opnun Kauphallarinnar í morgun 1 krónu og fjóra aura. Verðið hefur ekki verið svona lágt síðan í nóvember árið 2020 en þá hafði félagið nýverið efnt til hlutafjárútboðs þar sem sölugengið var 1 króna á hlut. Í dag er markaðsvirði Icelandair 43 milljarðar króna og hefur það lækkað um …

Stafræna byltingin gerði fjarvinnu auðveldari og heimsfaraldurinn festi það vinnufyrirkomulag í sessi. Stór og vaxandi hópur fólks nýtir sér þá möguleika sem felast í þessu frelsi - að geta unnið verk sín eiginlega hvar sem er í heiminum, skila unnum verkum af sér án þess að mæta á tiltekinn stað á tilgreindum tíma. Áætlað er …

Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóri Bláfugls, hefur verið ráðinn framkvæmdastjóri viðskiptaþróunar hjá Play. Um er að ræða nýtt svið innan flugfélagsins og verður Sigurður Örn hluti af framkvæmdastjórn flugfélagsins sem nú telur átta manns, einum fleiri en í yfirstjórn Icelandair. Í tilkynningu segir að Sigurður Örn muni hafa það hlutverk að leiða frekari þróun þvert …

Lufthansa-flugsamsteypan tilkynnti í dag að flugferðum til Amman í Jórdaníu, Erbil í Kúrdahéruðum Íraks og Tel Aviv í Ísrael yrði frestað til þriðjudags og ekki yrði flogið til Beirút í Líbanon og Teheran í Íran a.m.k. til fimmtudags vegna stríðsógnarinnar og hernaðaraðgerða í Mið-Austurlöndum. Á flugvellinum í Amman í Jórdaníu - MYND: Unsplash/Cila Photography Reuters-fréttastofan …

Hjá Könglum er rík áhersla lögð á að nýta afurðir úr nærumhverfinu, hvort sem það eru jurtir, afgangar eða aukaafurðir bruggunarferlisins. Sjálfbær hugsun og skynsöm nýting náttúrunnar er auk þess í farabroddi þar sem aldrei er tekið meira en náttúran hefur að gefa, svo hún geti tekið við sér aftur eftir uppskeruna. Heitið Könglar varð …

Árið 2001 starfaði Khaled Hosseini sem heimilislæknir en stundaði bókaskrif í frístundum sínum. Hann vaknaði á hverjum morgni klukkan 4:30 og sat við eldhúsborðið yfir bókaskrifum fyrstu þrjár morgunstundirnar. Síðan fór hann í sturtu, klæddi sig og keyrði á læknastofuna til að meðhöndla sjúklinga sína. En sjálfur segir höfundurinn að allan þann tíma sem hann …